Trang 4 / 304 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 3034

Chủ đề: Ảnh Đời Thường

Cám ơn bác 11002 đã mở topic này, rất là hay!
    Đọc bài của bác Lysonx em ngộ ra được nhiều điều mà trước đây mình còn rất mơ hồ.

"Ảnh đời thường là ảnh thực [không giàn dựng] về đời sống bình thường [không phải chuyện lớn], được chụp vào một khoảnh khắc cô đặc, và truyền tải được một cảm xúc đắt giá."
    Tuyệt vời! Một định nghĩa xác đáng, cô đọng đầy đủ ý nghĩa!

Rất mong được các bác chia sẻ thêm những thông tin, kinh nghiệm về đề tài này!
    Được sửa bởi huynhphuchau lúc 12:11 AM ngày 15-09-2006

Rất thích bài viết của Lysonx ,lý luận thật sâu sắc,dể cảm nhận.....! Thanksss !!!!

Quote Được gửi bởi fridaycafe
    Nói chung thì những ảnh như vậy không gọi là ảnh đời thường, mà gọi là ảnh báo chí (sự kiện), ảnh thể thao thôi. Còn nếu như trên sân tennis có 1 con chim đậu trên quả bóng, vận động viên đuổi mãi không đi, chán nản đứng nhìn (ví dụ thế :D) bạn chụp được cái nghịch cảnh đó thì ảnh đó sẽ được coi là ảnh đời thường (theo quan niệm của mình). Ngay cả cái tên "đời thường" cũng dễ gây ra hiểu lầm không kém gì "street photography" trong tiếng Anh. Như mình nói ở trên, tùy theo từng người, có khi chỉ một bước là đã chuyển từ đời thường thành tầm thường và ngược lại.

Mình có vài cái ảnh cũ từ hồi mới tập chụp nhưng bây giờ vẫn thích, thử lấy làm ví dụ về tiêu chuẩn ảnh đời thường của mình.

Xin phép các bác cho tớ spam tý. Xem 2 ảnh trên của bác Fridaycafe khoái quá, giật hết cả mình. Quá xuất sắc. Chả biết bác đã upload chưa nhưng tớ sẽ vote hết mình.

Mấy hôm nay hơi bận tý nên chỉ vào đọc bài của bác Lysonx rồi out, khất các bác vài hôm nhá.

Ducsnipper : Rõ là ảnh đời thường còn gì. Vấn đề rất lớn phụ thuộc vào khâu edit ảnh của bác. Sẽ nói sau vậy.

Định viết lời cám ơn các Anh, nhưng những anh khác đã cám ơn trứoc rồi, nên chỉ ngồi xem và vổ tay, vổ tay.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cám ơn anh Toại đã mở topic, cám ơn anh Hạnh là nguời khơi mạch các câu hỏi cám ơn hai bác Fridaycafe và Lysonx đã viết bài và chia xẻ những hiểu biết và quan niệm của mình với anh em trong diễn đàn, càng đọc càng thấy hay, quả thực đây là đề tài hoàn toàn mới đối với riêng em.

Mong các bác tiếp tục chia xẻ thêm nhiều bài hay nữa.

(p/s: Ảnh đó của em là hên thôi, bác Lysonx đừng cho em đi tàu bay giấy hihi, nó nằm trong thư viện ảnh của em lâu rồi, lúc post lên bị chê ảnh sibachao vì đứa bé nhắm mắt nên bị cho là không đẹp, nhưng em vẫn thích và giữ)

Em đọc bài của bác Lysonx 2 lần, đầu em sáng ra rất nhiều, cám ơn bác. Em sẽ thực hành thử thể loại này, đi đâu cho xa, cái đẹp vẫn đầy xung quanh mình.
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Vỗ tay khen người tạo Topic, khen Anh Fridaycafe, Khen Anh Lysonx viết bài và lý luận rất hay, giọng văn dzí dzỏm, Khen Duc_sniper có hình ảnh, thể loại đạt yêu cầu.....Cám ơn những người đã mất nhiều thời gian viết bài chia sẽ.Đọc thấy rất đã !
    Thân.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Đời thường - Một thể loại tưởng dễ (ko phải đi đâu , tìm đâu ,ở ngoài kia kìa ...) mà lại là cực khó phải không các bác ?
    Rất đồng ý về định nghĩa của bác lysonx về thể loại này , nhưng mạn phép bác xếp lại các yếu tố của bức ảnh đời thường theo vai trò tham gia cuả nó vào bức ảnh
    1. Cảm xúc
    2. Khoảng khắc
    3. Đời ...
    4. Thực
    -----------
    1. Cảm xúc - Có lẽ đến 90% cái làm nên bức ảnh đời thường . một bức ảnh nhòe nhẹt , lỏng bố cục , sai sót ... nhưng có thể tràn đầy cảm xúc và hoàn toàn sẽ là một bức ảnh đời thường thành công .
    Ở đây chính là chỗ mà bác lysonx nói về chữ "ngộ" đây . Người cầm máy phải đạt đến mức "Hậu nghệ bắn cung" , không còn quan trọng hóa các vấn đề kỹ thuật nữa (vì tay cung đã qua lúc trăm phát trăm trúng rồi mà) , mà tập trung nhiều vào vấn đề biểu cảm , anh ta không phải đứng ngoài câu chuyện mà anh định thu hình , mà dường như đã là người trong cuộc , đang sống trong câu chuyện , hiểu được bối cảnh , chia sẻ với nhân vật (nếu có) ý nghĩ của họ , hít thở được mùi vị của khung cảnh , thăng hoa cùng với cái tất cả cảm xúc đang đến...
    Chỉ có thế , sau đó đưa máy lên ,như thôi miên , bấm một cái , và tất cả ý nghĩ cảm xúc của mình đã chui vào bức ảnh ...

2.Khoảng khắc : Cuộc sống là một chuỗi các khoảng khắc
    -----

các bác ơi , em viết theo cảm nhận của em về thể loại này . Nếu không đúng thì cứ phê thoải mái . Bây giờ em phải out chút , bác nào tiếp tục chấp bút kéo dài bài viết đi nhé ...

Đông tay vỗ nên kêu!
    Vẫn mong chờ các Anh Nhật LQ, Anh Na Sơn, Anh Mai Kỳ, Chị Doanthichamay, Anh Vndrake và nhiều nhiều anh em khác cùng tham gia.
    Thân
    Được sửa bởi 11002 lúc 06:24 PM ngày 15-09-2006
    Chúc Bình An
    FaceBook

Không biết thế này có phải là sến hay mặt dày quá không, nhưng tôi cũng xin chia sẻ với các bác một đoạn viết lại cảm giác của một lần đi xa và được chụp ảnh.

===

2h45 sáng, tôi vẫn chưa ngủ. Người cứ nôn nao hưng phấn đến không ngủ được. Chuyến đi Ams vừa rồi chẳng làm được gì lớn lao, thời tiết lại mưa gió sụt sùi, nhưng cảm giác đằng sau ống kính là một cái gì đó thật đặc biệt, nó khiến cho chính bản thân tôi vừa vui mừng vừa ngạc nhiên, xúc động. Đúng hơn là không chỉ có Ams mà gần đây mỗi lần đi chụp tôi đều có cảm giác đó …

Cảm giác như là tôi đang hòa mình, hóa thân vào cảnh ngay cả khi đứng đằng sau ống kính chứ không còn ở vai trò của một người ngoài cuộc, quan sát hay ghi lại lịch sử qua hình ảnh nữa. Mỗi khi vừa bấm xong nút shutter là nhẹ nhõm, là vui sướng và hạnh phúc, cứ như cả cuộc sống ở trong bức ảnh chạy qua ngón tay đi vào cơ thể … Có nhiều khi, không cần nhìn lại màn hình tôi cũng biết là những bức ảnh đó … chúng giống hệt như những gì tôi đã cảm thấy. Đằng sau mỗi bức ảnh là cả một cuộc sống, có tôi ở trong đó với những tâm trạng, tình cảm khác nhau. Có những lúc, các khung hình như cuộc sống ào ạt chạy tới, lúc đó dường như tôi không còn biết gì cả ngoài bấm máy, bấm và bấm. Đi cùng với niềm vui là cảm giác nghẹt thở. Thế giới qua ống kính khi đó mới nhỏ bé làm sao …

Vào nhà ga trung tâm, ngồi lên chuyến tàu về Delft thì trời bắt đầu hửng nắng. Ánh mặt trời chiếu xiên qua đường tàu, khung cảnh ngoại ô Ams lúc đó thật lạ, đối lập với những gì tôi đã nhìn, đã cảm trước đó. Bây giờ thì tôi đã cất máy ảnh đi. Tàu cứ lướt đi vun vút, qua ô cửa kính, tôi như được xem những thước phim panorama quay chậm. Những tòa nhà đồ sộ lấp lánh ánh nắng chiều, mỗi mét tàu dịch chuyển, góc nhìn thay đổi tôi lại như được nhìn một hình khối khác nhau đứng hiên ngang giữa trời. Đi thêm một đoạn nữa là hình những ngôi nhà nhỏ xíu đan xen những hàng cây khẳng khiu mùa đông nằm giữa một bên là đồng cỏ úa vàng, một bên là con kênh lấp lánh. Đằng sau là hình ống khói với những luồng khói trắng bay lên trời, là những hàng cối xay gió điện cao vút đứng hiên ngang lặng lẽ. Tàu đi một đoạn nữa thì có con đường nhỏ cho xe đạp đi song song với đường tàu, được một lát thì nó rẽ vào một rừng cây nho nhỏ, những thân cây màu trắng được chiếu nắng càng nhìn như những đường kẻ dọc màu trắng nổi bật giữa một khối um tùm những cành cây chằng chịt, đan xen.

Tôi không chụp ảnh, tất cả như một cuộn phim quay thẳng vào đầu. Tôi không biết sau này mình có bao giờ dừng ở những ga lẻ đó, có đi xuống để chụp ảnh, có bao giờ tôi in ảnh đó ra … nhưng những gì đã thấy, đã cảm sẽ vẫn mãi còn đó. Tôi tự hỏi, liệu có phải tôi đã quá may mắn không? Life is so amazing!

Trang 4 / 304 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng