Trang 2 / 304 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 3034

Chủ đề: Ảnh Đời Thường

Quote Được gửi bởi fridaycafe
    Nói chung thì những ảnh như vậy không gọi là ảnh đời thường, mà gọi là ảnh báo chí (sự kiện), ảnh thể thao thôi. Còn nếu như trên sân tennis có 1 con chim đậu trên quả bóng, vận động viên đuổi mãi không đi, chán nản đứng nhìn (ví dụ thế :D) bạn chụp được cái nghịch cảnh đó thì ảnh đó sẽ được coi là ảnh đời thường (theo quan niệm của mình). Ngay cả cái tên "đời thường" cũng dễ gây ra hiểu lầm không kém gì "street photography" trong tiếng Anh. Như mình nói ở trên, tùy theo từng người, có khi chỉ một bước là đã chuyển từ đời thường thành tầm thường và ngược lại.
    Cám ơn anh rất nhiều , mà anh ơi như vậy mình nhìn đặc trưng gì để mình nhận định được rằng đây là ảnh đời thường không là thể loại ảnh khác .
    Và như ảnh của anh 11002 mới vừa link , sao gọi nó là ảnh đời thường . Trên bức ảnh đó nhìn cái gì để biết ?
    (Em cần khai thông để sau này ai phân mảng sai em cãi ạ ! )

Topic gợi mở một vấn đề rất lớn, rất hay mà có lẽ còn rất mơ hồ.
    Ngay cả việc định nghĩa thế nào là "ảnh đời thường" vẫn có nhiều quan điểm rất khác nhau, thậm chí trái ngược nhau!
    Ngay cả trong sách Lịch sử nhiếp ảnh Việt Nam vẫn chưa phân loại rõ được các phương pháp sáng tác nhiếp ảnh .

Việc phân loại 1 bức ảnh là "ảnh đời thường" có lẽ chỉ là "cảm nhận chủ quan" chăng?
    Rất mong được trao đổi cùng các bác đề làm rõ thêm về vấn đề này!
    Được sửa bởi huynhphuchau lúc 10:46 PM ngày 13-09-2006

Quote Được gửi bởi huynhphuchau
    Topic gợi mở một vấn đề rất lớn, rất hay mà có lẽ còn rất mơ hồ.
    Ngay cả việc định nghĩa thế nào là "ảnh đời thường" vẫn có nhiều quan điểm rất khác nhau, thậm chí trái ngược nhau!
    Ngay cả trong sách Lịch sử nhiếp ảnh Việt Nam vẫn chưa phân loại rõ được các phương pháp sáng tác nhiếp ảnh .

Việc phân loại 1 bức ảnh là "ảnh đời thường" có lẽ chỉ là "cảm nhận chủ quan" chăng?
    Rất mong được trao đổi cùng các bác đề làm rõ thêm về vấn đề này!
    Những ý của anh fridaycafe rất hay , còn về "ảnh đời thường"mình nghĩ không trái ngược nhau đâu anh Hậu ạ !

@Bác Hạnh : em cũng rất thích những ý kiến của anh fridaycafe!
    Em chỉ xin trao đổi để làm rõ thêmquan điểm về ảnh đời thường. Để chúng ta có thể có những tấm ảnh ngày càng tốt hơn đúng "chất đời thường".

Em có đọc đâu đó một quan điểm cho rằng ảnh đời thường mang nội dung: "Tái hiện tính cách điển hình trong một hoàn cảnh điển hình". Đối tượng là con người cụ thể được đặc trong một tình thế xã hội cụ thể!
    Xin được chia sẻ trao đổi cùng các bác!

hic kiểu này chắc phải mời cho bằng đc anh nhatlq và soneros về site lại quá
    Biển nỗi nhớ và em

Cám ơn bạn Fridaycafe về những kinh nghiệm chụp ảnh đời thường. Mình cũng đang mê nó sau khi đọc ở mục tán gẩu có cái link giới thiệu cách đây khoảng 2 tuần , vả lại cũng muốn tận dụng cái lens góc rộng vừa mới mua. Cũng hăm hở xách máy đi chụp nhưng cuối cùng thì toàn là những tấm ảnh tầm thường ! Coi vậy chứ cũng khó lắm , mặc dù rằng những hình ảnh rất quen thuộc , rất bình dị hằng ngày ta vẫn hay gặp ,rất dễ chụp nhưng để nó nổi bậc lên cái hồn , cái đẹp thì rất mong các bạn có kinh nghiệm chia sẽ.

Quote Được gửi bởi tnl
    hic kiểu này chắc phải mời cho bằng đc anh nhatlq và soneros về site lại quá
    Vậy thì Anh tnl mời giúp dùm tôi nhé. Khi tôi mở Topic này, mọi người đều hiểu ý của Tôi.:D

Quote Được gửi bởi nguyen huu hanh
    Cám ơn anh rất nhiều , mà anh ơi như vậy mình nhìn đặc trưng gì để mình nhận định được rằng đây là ảnh đời thường không là thể loại ảnh khác .
    Và như ảnh của anh 11002 mới vừa link , sao gọi nó là ảnh đời thường . Trên bức ảnh đó nhìn cái gì để biết ?
    (Em cần khai thông để sau này ai phân mảng sai em cãi ạ ! )
    Có lẽ Anh Hạnh cần phân mảng để "chấm" a. :D.
    Tôi thì chỉ nghỉ đơn gian là nó phản ảnh hiện thực của một sinh hoạt đời thường thì gọi nó là đời thường, là đời thường vì đơn giản nó nói lên một khía cạnh của cuộc sống thường nhật.

Rất cám ơn các anh vì đã góp ý nhằm phân chia các thể loại nhiếp ảnh một cách chính xác hơn.
    Nhưng các Anh có thể bình một bức ảnh đời thừơng (thật chi tiết) để giúp mọi người nâng cao trình độ cảm nhận, nếu không cảm được thì làm sao bấm máy.
    Thân
    Được sửa bởi 11002 lúc 07:47 AM ngày 14-09-2006
    Chúc Bình An
    FaceBook

Loay hoay chụp đời thuờng hay lắm mà :D

theo cảm nhận và suy nghỉ riêng cuả mình (nếu sai có gì các bác bỏ qua cho )! thì ảnh đời thường cũng có khá nhiều thể loại , chân dung đời thường , phong cảnh cũng có đời thường ( vì chụp một cảnh tp hoạt động về đêm . thì cũng là đời thường fải ko các bác ? ) nói chung theo riêng em ảnh thời sự có tính cách (phong cách ) nghệ thuật kỷ thuật , thì là ảnh đời thường , theo em , thì bố cục được xếp thứ nhất , vì bố cục nói lên ý nghiả và sự sống động cuả tấm ảnh đời thường ! vài dòng suy nghỉ riêng , có gì sai các bác bỏ wa cho !
    ĐT :0974337712
    số TK : NH SACOMBANK ( chi nhánh gò vấp ) _nguyễn văn Bá _ STK : 060008666469

Quote Được gửi bởi cuty
    theo cảm nhận và suy nghỉ riêng cuả mình (nếu sai có gì các bác bỏ qua cho )! thì ảnh đời thường cũng có khá nhiều thể loại , chân dung đời thường , phong cảnh cũng có đời thường ( vì chụp một cảnh tp hoạt động về đêm . thì cũng là đời thường fải ko các bác ? ) nói chung theo riêng em ảnh thời sự có tính cách (phong cách ) nghệ thuật kỷ thuật , thì là ảnh đời thường , theo em , thì bố cục được xếp thứ nhất , vì bố cục nói lên ý nghiả và sự sống động cuả tấm ảnh đời thường ! vài dòng suy nghỉ riêng , có gì sai các bác bỏ wa cho !
    Mọi ý kiến đóng góp đều được hoan nghênh.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 2 / 304 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng