Trang 13 / 304 Đầu tiênĐầu tiên ... 311121314152363113 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 3034

Chủ đề: Ảnh Đời Thường

Hà nội, T10/2006

@Layhoay: cám ơn bác đã động viên cho em hồ hởi đi tiếp.

Các bác cho em hỏi ảnh như dưới đây của em có được coi là ảnh đời thường không ạ?

Huế...

Em mong nhận được sự chỉ bảo của mọi người.
    Trân trọng!

Các bác cao nhân lysonx , soneros, loayhoay... cho ý kiến về tấm trên đi kìa !

Cá nhân tôi thì chưa thấy cảm xúc gì đặc biệt , hay là chưa "ngộ" ra không biết nữa ?

> duc_sniper: nụ cười trên hết, nón chị mông anh .. đàng sau không quan trọng [lại có chất hậu hiện đại nữa -íem-]. có điều nụ cười đã ... thấy rồi, nếu nụ cười ngoặc nghẽo, cực lạc hơn nữa thì tuyệt cú. thương. [i mean "thân"] hehe

> bác dali: em xin mạo muội vài nhận xét:
    1. ẩn sau 3 tấm ảnh của bác là tình cảm sâu lắng của bác dành cho con người, điều này cực quý cho ảnh đời thường.
    2. bác chụp không ngắm mà bố cục và độ nét cùng những mảng sáng tối vẫn tốt [em cứ nghi nghi bác tay cầm máy, tay cầm...cọ vẽ].
    3. góc máy thấp đeo trước ngực có lẽ phù hợp hơn với người ngồi, bánh xe, mặt bàn trở xuống...
    4. Bác thử đến đây vào buối sáng tinh mơ ánh sáng chiếu xuyên xem sao.
    5. Những nhân vật của bác chưa ở vị trí tốt nhất, chuyện chưa hay, khoảng khắc chưa đặc biệt.
    íem thôi. Chúc bác nhiều ảnh đẹp. kính.

Gửi các bác lam.nguyen, clav, donlimpio35 và các bác:
    Em có nhận xét thế này, đúng sai các bác góp ý nhá:

Ảnh của 2 bác lamnguyen và 35, và lạ lùng là của rất nhiều bác khác, có bố cục tốt. đây là điều tối cần. Tuy nhiên ảnh chưa đặc biệt. Nói theo Loayhoay thì những yếu tố cấu thành ảnh đời thường mà người chụp quan tâm là "cảm xúc, bố cục, khoảnh khắc, ánh sáng, ý tứ..." đều chưa đăc biệt, chưa khiến người xem phải dừng lại, thích thú, trầm trồ, tim đập thình thịch.

Có lẽ "đặc biệt" đơn giản là mới lạ. Mà mới lạ là so với cái đã từng thấy, thường thấy. Cuộc sống diễn ra, ai cũng thấy rồi, đưa máy bấm thì ghi nhận được ảnh, nhưng chưa phải tác phẩm, chưa phải sáng tạo.

Sáng tạo chính là tìm ra cái mới, cái ít thấy, thậm chí chưa từng thấy.

Một người xem ít thì rất dễ nghĩ ảnh mình là mới, đây là bi kịch!

Cái tuyệt đẹp mà thấy mãi cũng chán. Và dĩ nhiên, cái cực kỳ sáng tạo hôm nay 10 năm nữa cũng mòn. Có người cứ lấy cái đẹp cũ - được sáng tạo cách đây 50 năm, đã được nhiều người thấy - làm chuẩn và cố chụp theo phong cách ấy, nhưng giá trị sáng tạo không còn, vì họ đang lập lại cái cũ.

Tìm ra cái ít thấy cũng có nghĩa là phải... thấy nhiều. Rút lại là nên xem thật nhiều, rồi tìm cái chưa thấy. Khó, nhưng khoái. bằng không ảnh đời thường sẽ tầm thường.

Xin gửi các vài dòng tâm sự của Bùi Xuân Phái
    "Cứ phải đọc nhiều, tìm hiểu nhiều các nghệ sĩ lớn. họ giúp mình khiêm tốn và tiến lên."

Một câu nữa:
    "Cái chán trong nghệ thuật là cứ phải xem đi xem lại mãi (dù là hay) những cái đã mòn, đã cũ rồi, cái đã gặp nhiều trong sách báo."

[trích Bùi xuân Phái - Tâm Tư Nghệ Thuật - NXB Mỹ Thuật 2003]
    Được sửa bởi lysonx lúc 10:19 AM ngày 07-10-2006

Gửi các bác link này để xem ảnh của Cristobal Hara người Tây Ban Nha. Đặc điểm của Hara là trong khi các đồng nghiệp ngày càng theo phong cách Mỹ và Châu Âu thì Hara lại tập trung vào chất Tây Ban Nha thuần túy.

Ông nói: Nơi tôi chụp phải có cá tính rất riêng." Ông làm việc ở Madrid, nhưng nơi đây đã trở thành một thành phố hiện đại nên cũng giống nhiều thành phố khác trên thế giới. Chính vì thế ông chụp chủ yếu ở thôn quê, nơi còn mang đậm vẻ đẹp Tây Ban Nha.

Cũng vì chọn lựa này mà ông thường đi một mình, mang tâm trạng lạc loài, lạc lõng giữa bày đoàn các nhiếp ảnh gia khác.

Các bác vào link này:

http://fotoforum.net/portfolio/e_ind...Cristobal_Hara

Bác SunSim, ảnh rất ấn tượng, nhưng nếu khuôn mặt mẹ rõ hơn nữa, [thấy rõ giấc ngủ bình an] và khoảng đen khoang dưới đỡ... đen thì có thể tốt hơn. Bác chụp đời thường ra chất quá đi chứ!!!!

Cảm ơm "Soái" lysonx, em bắn bừa í mà, về chọn lại có con ruồi nào dính ở đầu tên ko lấy ra dùng, thật sự chưa biết ất giáp gì

Quote Được gửi bởi SUNSIM
    .. bác crop hình đến hết phần tai cậu bé và lấy thêm người bà mẹ thì có lẽ ảnh sẽ khác lắm đấy..

Trang 13 / 304 Đầu tiênĐầu tiên ... 311121314152363113 ... Cuối cùngCuối cùng