Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: Ảnh phố - những tấm hình cơ bản

Bác chủ viết quá hay, trau chuốt câu chữ.
    E đặc biệt thích phần 1 của bác, đáng để suy nghĩ và nhìn lại mình bác ạ
    NIKON CANON

Quote Được gửi bởi kulaty View Post

...Còn về phía người xem, muốn biết và hiểu ảnh của của người chụp có nhiều cách khác nhau, nhưng cách nhanh nhất là “có quan hệ với người đó”

...(feeling - đã phê thì chụp gì chẳng ra ảnh hihi). Kulaty
    Thế là đợt tới có nhiều chuyện để nói nhỉ? Chẳng biết có kịp thời gian "quan hệ" không nữa.
    Còn cái câu trích dẫn thứ 2 ấy, hình như mình nghe thoang thoảng từ miệng bác nào rồi ấy, tận mấy lần ý, có đúng không nhỉ? Hay là lúc "quan hệ" mình phê nên nhớ nhầm?
    Mình ủng hộ Ku viết tiếp!
    .
    Chụp ảnh buồn cười.

Cảm ơn kulaty đã viết một bài rất hay, đọc rất thích, lại được kulaty phân tích ảnh của mình sướng tỉnh người , đúng là giải thành tựu suốt đời đấy.

Nếu được kulaty gửi bài viết ra ngoài trang chủ được không, mình không muốn các bài hay bị chôn vùi trong forum. Cả khot và các bạn khác nữa nhé.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Em chưa thử gửi ra ngoài bao giờ ;) nhưng luôn sẵn sàng ạ, em bỏ công cũng là muốn chia sẻ cho mọi người mà.

thanks các bác đã khen
    @xichlo: em hình như chưa biết gửi ảnh ra ngoài

ảnh không màu của bạn ấn tượng quá!

Quote Được gửi bởi kulaty View Post
    Phần 2 - Ảnh đời thường - những tấm hình cơ bản

Đơn giản mà đẹp, chỉ tiêu đó là cái khó cho những người mới bước chân vào ảnh đời thường nói riêng và nhiếp ảnh nói chung. Điều cần thiết trong nhiếp ảnh đó là sự quan sát, cách nhìn nhận và cách thể hiện.

Ta lấy ví dụ: ảnh của KHOT.

1) Quan sát bao quanh ta thấy trong hình có một người đàn ông mặc áo trắng ngồi ngay dưới ánh đèn đêm, và 2 người đàn ông còn lại đang ngồi ngay bên cạnh. Chiếc bàn có vài chai lọ thủy tinh không cần để ý đến vì sáng không đủ chiếu vào nơi đó. Background khá rối với chiếc quạt sau lưng ông già, trên tường treo đủ mọi thư như túi, mũ v.v…

2) Cách nhìn nhận (cảm nhận) - đây là vấn đề cá nhân của từng người, mỗi người có 1 kết luận khác nhau về bối cảnh xung quanh.

Theo cá nhân Kulaty cho rằng tấm ảnh này là bình thường (đời thường), đơn giản, có tí chút liên quan đến thể lọai lưu niệm. Lý do tại sao là ảnh lưu niệm vì người chụp đã lộ diện trước chủ thể. Những người trong hình họ tỏ ra trên khuôn mặt vẻ bình thản, vui vẻ để cố gắng tạo cho tấm hình bầu không khí hiền hòa. Nhưng nếu thay vào ông cụ áo trắng kia bằng một người khác, thì ảnh sẽ không còn đẹp nữa. Tấm ảnh sẽ mất đi cái “lý do” để ảnh đẹp.

Về kỹ thuật chụp thì bác KHOT không thể chọn góc nào chụp đẹp hơn được nữa. Trong bối cảnh rồi bời như vậy mà tấm hình lên vẫn “ngăn nắp” từ bậc thang dẫn đến ông cụ, người ngồi cũng không bị chèn ép lên nhau lộn xộn như những tấm khác Kulaty hay xem trên box film của một số người khác.

Tóm lại là ảnh này khá đơn giản mà đẹp! Nó mang lại cho người xem cảm giác thân thiện, ấm cúng, có một chút xa xưa.

-----------------------------------

[ I]
    http://vietnamnet.vn/vanhoa/201009/N...g-phim-936144/

Trông giống nhau nhỉ?

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12