Trang 3 / 43 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 424

Chủ đề: Kiến thức căn bản

Như bác Át đã đề cập, hyperfocal chỉ hiệu quả khi dùng với ống kính góc rộng và khép khẩu nhỏ lại. Asahi tui gói gọn trong cái bảng sau cho các bạn dễ bỏ túi.

Được sửa bởi asahinguyen lúc 01:26 PM ngày 17-03-2009

phá ngang 1 chút , các bác có thể mở thêm lớp mầm cho các cháu muốn học về máy kĩ thuật số nói chung đc ko , song song với lớp KTCB của bác Soneros :D thì hay qúa , yên tâm là các chau ko bị ảnh hưởng gì đến thần kinh vì học nhiều quá đâu ( nhất là khoản Speci.... thì mong các bác nên để cho các chaus học dưới dạng " song ngữ " cho tiện , các cháu còn bé , vốn tiếng ANh ko nhiều như các cụ , các bác nhớn ở đây ) . Chờ tin dzui của mấy thầy , mấy bác , mấy cụ trong này :D

hehe digital còn có thêm crop factor 1.x nữa đó.
    ngoài ra nó còn phụ thuộc vào kích thước hình khi in ra nữa
    Được sửa bởi TeddyLoves lúc 12:57 PM ngày 06-06-2005
    --

kiếm đc bài của bác asahinguyen trên ttvn
    http://s42.yousendit.com/d.aspx?id=0...50RZVPKAFBHBWV
    --

Quote Được gửi bởi panavision
    phá ngang 1 chút , các bác có thể mở thêm lớp mầm cho các cháu muốn học về máy kĩ thuật số nói chung đc ko .... nhất là khoản Speci.... thì mong các bác nên để cho các chaus học dưới dạng " song ngữ " cho tiện , các cháu còn bé , vốn tiếng ANh ko nhiều như các cụ , các bác nhớn ở đây ) . Chờ tin dzui của mấy thầy , mấy bác , mấy cụ trong này :D
    _ Dù máy số hay film đều phải qua lớp căn bản CHUNG.
    _ Đôi khi có những thuật ngữ phải dùng tiếng Anh, khó kiếm từ tiếng Việt để thay thế nên phải dùng tiếng Anh. Tuy nhiên khi sử dụng thuật ngữ tiếng Anh trong bài tôi đều đã giải thích thuật ngữ đó bằng tiếng Việt.

Thân.

Shutter Speed ( Tốc độ hay Thời chụp)

Qua phần trên, các bạn đã biết được sự liên quan giữa khẩu độ và độ nét sâu của ảnh chụp. Phần tiếp theo các bạn sẽ quan tâm đến đó là tốc độ chụp. Như đã đề cập ở phần đầu tiên, lượng ánh sáng vào film phụ thuộc vào thời gian màn chập mở, tuy nhiên có thể kết hợp với việc thay đổi khẩu độ để có được hình ảnh cùng độ sáng với các tốc độ chụp khác nhau. Trên máy tốc độ nhỏ hơn 1s được ký hiệu bằng một con số thông thường. Ví dụ 250 nghĩa là 1/250s, 30 là 1/30s... Tốc độ lớn hơn 1s thì ký hiệu là con số đi kèm với dấu 〞ví dụ 2” là 2s, 8” là 8s...

Khi chụp chủ đề chuyển động là lúc bạn sẽ lưu ý đến tốc độ chụp. Để bắt đứng chủ đề bạn sẽ phải chụp với tốc độ nhanh. Ngược lại để có ảnh mờ dạng chuyển động (motion blur) bạn sẽ chụp với tốc độ chậm hơn. Xem hình ảnh minh họa sau đây để thấy rõ hơn.

Cùng chụp chiếc xe chuyển động, nhưng các bạn thấy rõ rằng tốc độ chụp càng chậm thì chủ đề càng không rõ. Khi chụp ảnh không có chân máy để không bị “rung tay” thông thường sẽ phải chụp với tốc độ từ 1/30s thậm chí có thể từ 1/60s trở lên. Chụp với tốc độ chậm hơn, cần thiết bạn phải dùng đến chân máy.

Khi chụp trong điều kiện ánh sáng đủ không có khả năng chụp với tốc độ chậm được thì bạn sẽ phải dùng đến kính lọc ND (Neutral Density). Kính lọc này sẽ giúp bạn giảm cường độ sáng vào ống kính. Ngược lại khi chụp ban đêm điều kiện ánh sáng không đủ, bạn phải có chân máy để chụp với tốc độ chụp chậm.
    Tôi sẽ quay lại phần kính lọc ND này chi tiết hơn sau bài này.

Khi muốn thể hiện sự chuyển động của chủ đề, bạn sẽ dùng kỹ thuật lia máy (paning). Có nghĩa là khi chụp máy sẽ được lia “bám” theo chủ đề. Khi đó chủ đề sẽ rõ nét, phông nền sẽ lu mờ .

Đôi khi chụp phong cảnh, cần có sự thể hiện một chuyển động nào đó như mưa rơi, nước chảy ….thì bạn cũng sẽ dùng đến tốc độ chụp chậm hơn. So sánh hai hình dưới đây bạn sẽ thấy hiệu quả của việc chụp tốc độ chậm tạo ra hình ảnh chuyển động của dòng suối.

Được sửa bởi asahinguyen lúc 01:38 PM ngày 17-03-2009

Các chế độ chụp căn bản

Trên máy SLR hiện nay đều được hỗ trợ bằng các thiết bị điện tử. Thông thường trên các máy sẽ có 4 chế độ căn bản sau đây:

1.Manual: (Thủ công)

Các thông số chụp khẩu độ và tốc độ sẽ chọn hoàn toàn bằng thủ công. Đôi khi bạn cố ý muốn chụp một bức ảnh với các thông số khác biệt dạng như dư sáng overexposure hay thiếu sáng (underexoposure) … bạn sẽ phải chọn chế độ chụp này. Ký hiệu trên máy: M 

2.Progaram: (Tự động hoàn toàn)

Hai thông số tốc độ và khẩu độ sẽ do máy hoàn toàn tự chọn. Công việc còn lại của bạn là lấy nét và chụp. Ký hiệu trên máy: P

3.Aperture-Priority ( Chọn khẩu độ _ Tốc độ chụp tự động)

Chế độ này người chụp sẽ chọn khẩu độ và tốc độ chụp sẽ do máy tự động đưa ra. Chế độ này thường được chọn để kiểm soát vùng ảnh rõ DOF. Tuy nhiên cần lưu ý khi ánh sáng thiếu việc chọn độ mở ống kính bé có thể làm tốc độ chụp giảm thấp khiến ảnh bị run tay. Ký hiệu trên máy A hay Av

4.Shutter speed- Priority ( Chọn tốc độ chụp _ Khẩu độ do máy tự chọn)

Chế độ này người chụp sẽ chọn trước tốc độ chụp, máy sẽ tự động chọn khẩu độ tương ứng. Chế độ này thường được chọn khi chụp ảnh động nhằm kiểm soát hiệu quả tạo động trên ảnh. Ký hiệu trên máy S hay Tv

Trên đây là các chế độ căn bản. Các nhà sản xuất còn thiết kế các chế độ tự động khác như chụp thể thao, chụp phong cảnh, chụp chân dung… thì các bạn sẽ xem trong hướng dẫn đi kèm theo máy.

Neutral Density Filters ( Kính lọc ND)

Tác dụng của kính lọc ND là làm giảm cường độ ánh sáng đi vào ống kính. Sau khi gắn kính lọc ND, nếu giữ nguyên độ mở ống kính thì tốc độ chụp sẽ chậm lại, nếu giữ nguyên tốc độ chụp thì ống kính phải mở rộng hơn. Các bạn có thể xem bảng dưới đây.

Đường màu đỏ thể hiện một lượng ánh sáng thu được (EV) trên đường đó với các cặp tốc độ và khẩu độ để có một lượng sáng thu được giống nhau. Sau khi gắn kính lọc ND thì đường đó bây giờ là đường đứt nét. Và trên đó là hai ví dụ về giữ nguyên tốc độ và giữ nguyên độ mở ống kính sau khi gắn ND.

Trên kính lọc ND có các cách ghi thông số khác nhau. Ở đây tôi đưa ra hai dạng thường gặp

Dạng thứ nhất là theo độ đậm của kính(density) và dưới đây là bảng thể hiện sự giảm khẩu độ tương ứng (Reduction by f-stops).

Ví dụ như hãng Tiffen hay B&W có filter ND loại 0.3, 0.6 và 0.9 để giảm sáng 1, 2 và 3 f-stop.

Còn hãng Hoya hay Nikkon thì dùng thông số 2,4 hay 8 để giảm 1 , 2 hay 3 f-stop…

Tất cả các kính lọc ND đều lọc ở dạng thang độ xám (gray) không màu. Các loại kính lọc ND chỉ khác nhau về độ đậm nhạt để giảm sáng nhiều hay ít. Trong hình dưới đây là hai kính lọc ND4 và ND8 của Nikon. Các bạn có thể dễ dàng nhận thấy bóng của cái ND8 thì đậm hơn ND4.

Ví dụ áp dụng kính lọc ND

*Dùng để giảm tốc độ chụp

Trong nhiều trường hợp chụp cảnh động chúng ta phải chụp với tốc độ màn chập chậm hơn bình thường để tạo hiệu quả chuyển động trên hình ảnh ( motion blur). Ảnh minh họa dưới đây chụp ở chế độ Av ( tốc độ chụp tự động). Chọn khẩu độ ở f2.8 (tốc độ chụp chậm nhất) mà hình ảnh vẫn còn bị bắt đứng do ánh sáng quá mạnh. Để tốc độ chụp có thể chậm hơn ta dùng đến kính lọc ND. So với không dùng kính lọc ND thì dùng kính lọc ND4 có tốc độ chụp bằng 1/4 và kính lọc ND8 có tốc độ chụp bằng 1/8.

Một đặc điểm nữa của kính lọc ND là bạn có thể ghép nhiều kính chồng lên nhau. Ví dụ kính ND4 + ND8 sẽ giảm cường độ ánh sáng 2+3= 5 f-stop

*Dùng để tăng độ mở ống kính.

Tác dụng chính của kính lọc ND là làm giảm cường độ ánh sáng đi vào ống kính.Và điều này có thể giúp chúng ta mở rộng ống kính với cùng mộ tốc độ chụp như nhau. Có nghĩa là bạn sẽ thay đổi được khoảng cách của vùng ảnh rõ (DOF). Trong các hình minh họa dưới đây dược chụp ở chế độ Tv, tốc độ chụp là 30. Hình đầu tiên bên trái không dùng kính lọc nên hiệu quả xóa phông chưa cao. Hai hình bên phải dùng thêm kính lọc ND4 và ND8 nên độ mở ống kính tăng 2 và 3 f-stop. Kết quả là khoảng ảnh rõ thu hẹp lại và chủ đề nổi bật hơn trên phông nền bị xóa mờ. Trong trường hợp ánh sáng quá gắt cũng có thể dùng hai kính lọc ND ghép với nhau để ống kính có thể mở rộng hơn.

Được sửa bởi asahinguyen lúc 01:46 PM ngày 17-03-2009

ậy ậy ý em không phải ND có chức năng như thế mà là khi lắp ND vào thì nó cho phép mình chỉnh tay như thế.
    Em nghĩ rằng mục đích chính là tăng độ mở ống kính mà vẫn giữ tốc độ chụp để có những bức hình xóa phông ấn tượng hơn, nên với kính lọc ND hay là kính râm nó cũng như nhau đúng không ạ.
    Ban đầu em nghe các bác nói chụp Macro phải có đồ chơi, em nghĩ là thêm ống kính kiểu hội tụ gì gì đó, bây giờ em mới biết, có phải cái món này không các bác.
    Có phải bình thường chỉ cần tăng khẩu độ thôi là có thể xoá phông đẹp rồi nhưng như thế ánh sáng vào nhiều quá nên dùng ND để giảm cường độ ánh sáng đúng không ạ? Vậy nếu chụp ảnh thể thao thì chụp tốc độ nhanh nên không cần ND mà chỉ cần tăng khẩu độ đúng không ạ, em rất thích những bức hình cầu thủ nét căng mà khán giả mờ tịt.
    Em muốn hiểu đúng bản chất vấn đề nên hỏi hơi nhiều, rất mong các bác giải đáp giùm em.
    Biết mình không biết là một bước dài để dẫn đến hiểu biết

Quote Được gửi bởi viethai
    Em nghĩ rằng mục đích chính là tăng độ mở ống kính mà vẫn giữ tốc độ chụp để có những bức hình xóa phông ấn tượng hơn, nên với kính lọc ND hay là kính râm nó cũng như nhau đúng không ạ.
    Trong chừng mực nào đó thì cũng có thể hiểu ND là kính râm. Nhưng cái ND giá cũng không đắt nên chẳng thấy ai dùng kính râm thay cho ND.

Ban đầu em nghe các bác nói chụp Macro phải có đồ chơi, em nghĩ là thêm ống kính kiểu hội tụ gì gì đó, bây giờ em mới biết, có phải cái món này không các bác.
    Không phải. Cái dùng cho chụp macro là close-up filter

Có phải bình thường chỉ cần tăng khẩu độ thôi là có thể xoá phông đẹp rồi nhưng như thế ánh sáng vào nhiều quá nên dùng ND để giảm cường độ ánh sáng đúng không ạ?
    Sao bác hỏi xuôi rồi lại hỏi ngược thế này nhỉ?Ở trên thì hỏi gắn ND để có thể tăng độ mở ống kính phải không? Xuống tới đây lại hỏi muốn tăng độ mở ống kính thì gắn thêm ND phải không? Pótay .

Vậy nếu chụp ảnh thể thao thì chụp tốc độ nhanh nên không cần ND mà chỉ cần tăng khẩu độ đúng không ạ, em rất thích những bức hình cầu thủ nét căng mà khán giả mờ tịt.
    Bạn chỉ cần hiểu ND gắn vào để giảm cường độ ánh sáng đi vào ống kính. Như vậy khi gắn ND vào thì hoặc bạn phải giảm tốc độ chụp, hoặc mở thêm khẩu. Cũng có thể là kết hợp cả hai. Còn làm như thế có tác dụng gì vui lòng xem giải thích ở những phần trên. Chỉ có thể trả lời thêm là xóa phông không chỉ có mở thêm khẩu mà còn nhiều yếu tố khác.

Em muốn hiểu đúng bản chất vấn đề nên hỏi hơi nhiều, rất mong các bác giải đáp giùm em.
    Cần đọc tìm tòi , đọc các topic nhiều hơn trước khi hỏi.
    Được sửa bởi asahinguyen lúc 01:50 PM ngày 17-03-2009
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Trang 3 / 43 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng