Trang 2 / 43 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 424

Chủ đề: Kiến thức căn bản

Hyperfocal

Khi bạn lấy nét vào điểm xa vô cực thì hình ảnh sẽ rõ nét từ vô cực cho đến một khoảnhg cách nào đó trước ống kính. Khoảng cách không rõ nét trước ống kính khi bạn lấy nét ở vô cực gọi là Hyperfocal.

Sau khi xác định được khoảng hyperfocal bạn lấy nét lại vào khoảng cách đó. Lúc này độ sâu trường ảnh DOF sẽ bắt đầu từ giữa khoảng hyperfocal đến vô cực. Thực tế đây là DOF lớn nhất mà bạn có thể đạt được. Tuy nhiên bạn phải lưu ý rằng khoảng cách hyperfocal này không cố định mà phụ thuộc vào khẩu độ ống kính. Ở mỗi F-stop thì khoảng cách hyperfocal đều khác nhau.

Như vậy trong trường hợp chụp hình cần lấy dof thật rộng, hình rõ nét trong phạm vi lớn nhất thì bạn sẽ lấy nét vào khoảng cách hyperfocal kết hợp với đóng nhỏ độ mở ống kính .
    Được sửa bởi asahinguyen lúc 01:24 PM ngày 17-03-2009

asahinguyen chắc là bận lắm, lâu lâu mới thấy vào đây giảng bài ... hix hix. Nhưng dù sao em vẫn cắp cặp ngồi chờ bác đây .

Em muốn học lớp mầm

Em mới ti toe xờ vào cái món này. Các sư phụ giảng bài rất hay, đúng là cao nhân. Nhưng em muốn các sư phụ đưa ra cái list các bài giảng hệ thống một chút nữa được ko ạ. Để em còn lần mò theo, ko thì khó quá.

Chúc các sư phụ mạnh khoẻ để tiếp tục công tác, cho những mầm non mai sau thành cổ thụ.! :w00t:

Hyperfocal là để làm gì hả bác

Trả lời nhanh các bạn:
    _Trước hết là cám ơn sự khích lệ của các bạn. Đúng là khoảng thời gian tôi rất bận. Hơn nữa là VNphoto.net mới được thành lập nên khoảng thời gian này mọi cái như các bạn thấy còn đang trong giai đoạn hình thành. Vụt tốc bất đạt, do đó tôi cũng cân nhắc kỹ lưỡng khi viết bài để cố gắng cung cấp những hiểu biết căn bản nhất cho các bạn mới bước vào.
    _ Bài viết ở giai đoạn này xem như bản thảo. Sau khi kết thúc, ban quản trị sẽ còn dọn dẹp lại chu đáo hơn và sẽ có mục lục để lên trên cho các bạn theo dõi.

Quote Được gửi bởi aibolit
    Hyperfocal là để làm gì hả bác
    bạn xem phần bổ xung trên bài viết nha.

bác ashahi cho nhà cháu hỏi về hyperfocal với, bác thông cảm nhà cháu đầu đất:
    - hyperfocal dùng để áp dụng cho trường hợp chụp landscape có phải ko?
    - Nếu đúng thì trong trường hợp này lần 1 lấy nét thì chĩa lense vào đường chân trời?? còn lần hai lấy nét chĩa vào đâu vậy?
    Nếu sai thì bác giải thích rõ cho nhà cháu với. Cám ơn bác

Kỹ thuật lấy nét theo khoảng cách hyperfocal sử dụng khi bạn chụp hình trong đó có nhiều chủ đề đòi hỏi bạn phải lấy rõ nét từ khoảng cách gần nhất đến xa nhất, nghĩa là DOF lớn nhất. Chứ không nhất thiết là chụp landscape.
    Lần 1 không phải lấy nét vào đường chân trời mà lấy nét ở vô cực nghĩa là bạn xoay cái vòng chỉnh focus về vạch vô cực.
    kế đến tìm xem điểm rõ nét gần máy nhất nằm ở khoảng cách nào. Đó chính là hyperfocal distance . Với máy số thì chụp review một tấm xem thế nào. Còn máy film thì sử dụng chức năng xem dof...
    sau cùng lấy nét lại vào khoảng cách hyper focal vừa tìm được ở trên. Như vậy bạn sẽ có thêm được một khoảng rõ nét gần hơn với lần đầu.
    Nói chung những kỹ năng này chỉ mang tính tương đối. Dùng nhiều thì bạn sẽ quen với ống kính của mình.

Vầng,

Đúng là cứ áp dụng đúng chiêu này là các bác có DOF lớn nhất ứng với tiêu cự và khẩu độ ống kính trong các trường hợp. Tuy nhiên, cái kỹ thuật này k0 áp dụng được cho chụp macro, dù cái này trong nhiều trường hợp cũng đòi hỏi DOF rất "sâu". Thực tế thì chỉ còn landscape là cần DOF lớn, cho nên kỹ thuật này được áp dụng phổ biến nhất với chụp landscape.

Về thực hành thì theo cái hình vẽ của bác Asa, các bác cũng thấy là với mỗi tiêu cự và khẩu độ ống kính thì có một hyperfocal tương ứng. Chứ thực tế thì màn hình LCD của máy số cũng khó mà giúp ta nhận ra cái điểm nào bắt đầu out net khi focus vào vô cực để xác định hyperfocal. Dùng nút Depth preview trên (D)SLR cũng khó nhận ra lắm nhất là khi khép khẩu lớn vì nó sẽ tối xầm. Cái này có công thức tính sẵn rồi. Cho nên, nếu thuộc cái công thức ấy thì các bác cứ phang thẳng ra, còn k0 thì nhét cái bảng tính Hyperfocal người ta làm sẵn để lúc nào chụp thì lôi ra tra cứu.

H = l^2 / (f.c)
    H: hyperfocal
    l : tiêu cự ống kính
    f : khẩu độ
    c : đường kính circle of confusion (với film 35mm thì họ chọn là ~ 0.025mm)

Ta được cái bảng sau:

Source: Nikonians.org

Trông vào thì thấy ngay là với góc càng rộng (l càng nhỏ) và khép khẩu sâu (f càng lớn) thì sẽ cho H nhỏ tức là DOF thật lớn. Thích hợp nhất với chụp landscape. Và cũng k0 thể áp dụng các con số trên cho việc chụp thể loại nào khác ngoài landscape cả. Đồng thời, ở khoảng cách H nhỏ thì dễ ước lượng bằng mắt thường hơn. Cho nên chỉ cần quan tâm đến tiêu cự dưới 80mm and/or khẩu độ khép tương đối sâu. Chứ tele trở lên là mệt rồi.

PS: Sorry bác Asa vì đã "chen ngang" vào bài giảng của bác nhé .
    Được sửa bởi Atkinson lúc 01:38 PM ngày 01-06-2005

cám ơn bác át. Bác đưa lên hộ em thì em phải cám ơn chứ có gì mà bác phải sorry em.

Trang 2 / 43 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng