Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: "Noise" là gì và cách chụp hình trong những động đá, hang đá...?

"Noise" là gì và cách chụp hình trong những động đá, hang đá...?

Chào các bác,

Em nghe các bác có nói ảnh bị "noise" trên diễn đàn mà em cũng không hiểu hết "noise" là gì và cách khắc phục nó ra sao nữa? Em sắp làm một chuyến đi động Phong nha nên muốn hỏi mấy bác chỉ cách chụp trong động như thế nào ạ?

Cảm ơn các bác

Tớ hay nghe dịch từ noise là nhiễu, thường gặp trong trường hợp thiếu sáng.
    Còn cách khắc phục á? Tớ nghĩ đọc trên diễn đàn này thêm, chụp thực tế thêm một thời gian nữa bạn sẽ hiểu cơ bản cách khắc phục.

Quote Được gửi bởi ChauNC
    Tớ hay nghe dịch từ noise là nhiễu, thường gặp trong trường hợp thiếu sáng.
    Còn cách khắc phục á? Tớ nghĩ đọc trên diễn đàn này thêm, chụp thực tế thêm một thời gian nữa bạn sẽ hiểu cơ bản cách khắc phục.
    Noise trong nhiếp ảnh là hiện tượng nhiễu hạt, thường xảy ra khi chụp ảnh trong điều kiện môi trường thiếu sáng - nước ảnh trông không mịn (đối với các máy dòng hi-end, thường là khi mở ảnh 100% mới nhìn rõ).

Theo em hiểu (em trả bài, đọc của các bác trên này viết), cách khắc phục cơ bản:
    - Tăng cường ánh sáng (dùng thêm các nguồn sáng tự nhiên: ví dụ ở trong nhà hãy mở thêm cửa số, nếu không thắp thêm nhiều đèn như trong studio; nếu không nữa dùng đèn flash của máy và flash rời; hoặc kết hợp các việc trên);

- Mở khẩu độ lớn hơn + dùng tripod để máy có thời gian phơi sáng lâu hơn.
    - Cách ba: không chụp :pc: trong điều kiện ánh sáng yếu.

Các máy có cảm biến lớn hơn thường có cảm nhận ánh sáng tốt hơn, ít bị noise hơn các máy có cảm biến nhỏ, đặc biệt là dòng máy du lịch. Đây cũng là một yếu tố cần quan tâm khi mua máy ảnh. :online2lo
    :gathering

Quote Được gửi bởi newcomer
    Chào các bác,

Em nghe các bác có nói ảnh bị "noise" trên diễn đàn mà em cũng không hiểu hết "noise" là gì và cách khắc phục nó ra sao nữa? Em sắp làm một chuyến đi động Phong nha nên muốn hỏi mấy bác chỉ cách chụp trong động như thế nào ạ?

Cảm ơn các bác
    Đã có ghé Phong Nha, bạn cần mang theo chân máy nếu có, và cần thêm đèn rời.
    Xin đừng bỏ qua dòng sông.. nhé.

Phong Nha à? Kinh nghiệm vừa qua là:
    _ 50mm F1.8 (chứ lens KIT thì .... hehe)
    _ ISO 1600.
    _ Flash cóc là ok (tất nhiên có flash rời thì còn ok hơn cái ok đó nữa).
    _ Chụp người trong hang động thì vậy là ok rồi, còn chụp hang động thì hơi khó.
    _ Vác theo tripod thì cũng nên cân nhắc, vì trong đó trơn trợt, không bằng phẳng mấy và bác phải dành cái thời gian thưởng thức không gian trong đó nữa chứ.
    _ Và không khí rất ẩm ướt, lại phải đi tàu dọc con sông, nên bác cẩn thận với con máy nha.

Chúc bác vui, nếu bác đi tour của YTC thì nói nhỏ với bác, cái ngày thứ 4 đi Phong Nha đó, đi xe từ Huế ra rồi trở về, tổng cộng 500km, ngồi trên xe gần 10h, mệt mỏi lắm :D
    Được sửa bởi trantin84 lúc 10:26 AM ngày 11-09-2007
    "Đất trời có ngũ hành, trái đất có năm châu, sao vàng mang năm cánh, bày tay năm ngón xinh, ...

và Canon có 5D" - TranTin84

Trong trường hợp ko sử dụng đc những cách khắc phục của bác ntt thì bạn vào Shop --> Filter --> Noise --> Reduce Noise

Hi bác,

pót này đã lâu nhưng dọc rất hữu ích với amateur như em

Xin cho hỏi, trong động với lens kit 18-135 thì em nên thiết lập thông số máy như thế nào?

Tks các bác trước nhé

Quote Được gửi bởi trantin84 View Post
    Phong Nha à? Kinh nghiệm vừa qua là:
    _ 50mm F1.8 (chứ lens KIT thì .... hehe)
    _ ISO 1600.
    _ Flash cóc là ok (tất nhiên có flash rời thì còn ok hơn cái ok đó nữa).
    _ Chụp người trong hang động thì vậy là ok rồi, còn chụp hang động thì hơi khó.
    _ Vác theo tripod thì cũng nên cân nhắc, vì trong đó trơn trợt, không bằng phẳng mấy và bác phải dành cái thời gian thưởng thức không gian trong đó nữa chứ.
    _ Và không khí rất ẩm ướt, lại phải đi tàu dọc con sông, nên bác cẩn thận với con máy nha.

Chúc bác vui, nếu bác đi tour của YTC thì nói nhỏ với bác, cái ngày thứ 4 đi Phong Nha đó, đi xe từ Huế ra rồi trở về, tổng cộng 500km, ngồi trên xe gần 10h, mệt mỏi lắm :D
    Được sửa bởi longvnt lúc 12:05 PM ngày 29-05-2011 Reason: thiếu thông tin