Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Hỏi về ảnh chụp bị sai màu

Hỏi về ảnh chụp bị sai màu

Chào các cao nhân,
    Hôm trước em có cầm máy đi chụp nghịch, địa điểm là 1 cái cầu bỏ, trên cầu có mấy bóng đèn vàng trang trí cũng khá sáng, em để Av, ISO max (1600), cân bằng trắng tự động, flash cóc cuối cùng ảnh lên bị thì nền hơi ám vàng, còn mặt người thì bị bóng vàng sậm trên mặt chỗ ánh đèn chiếu vào.
    Sau đó em quay sang để chế độ tự động chụp chân dung thì màu lên chuẩn luôn.
    Vậy em có thắc mắc là màu sắc ngoài phụ thuộc vào cân bằng trắng thì còn phụ thuộc yếu tố nào khác ko vì em nghĩ lúc em chụp ở Av thì AWB cũng là tự động rồi tại sao màu lại sai hoàn toàn so với Potrait kia dù em lấy cả thông số khẩu, tốc ở chế độ potrait để chỉnh tay?
    Thank các bác trước!

Lúc chụp ở dưới ánh đèn vàng thì bác nên chỉnh WB sang tungsten, chứ để AWB là bị ám vàng ngay. Ở mode portrait nó khác thì em chịu thua vì em không có coi manual của mode đó :D

Cùng câu hỏi như chủ topic. Nhiều trường hợp mình để mode WB chụp dưới ánh nắng thì ảnh bị sai màu, ngả sang đỏ =((

theo mình thì khi bạn với bóng đèn vàng ( kiểu dây tóc nhỉ?) thì nên chuyển sang chế độ chụp tungsten light như bác pirates00 nói :D

bác này chưa đọc manual chắc luôn, toàn để awb nên mới thắc mắc vầy, thậm chí là lâu lâu chụp trời nắng mà sao hình vẫn tối tăm mù mịt. rõ ràng để auto wb thì máy tự nhận, chuyện nhận đúng - sai là hoàn toàn bình thường, bởi vậy nên phải đọc coi là môi trường nào thì nên wb gì (hoặc độ K bao nhiu) rồi chuyển sang cho phù hợp. Mấy chế độ có sẵn chả liên quan gì, chẳng qua là may mắn lúc đó nó nhận đúng wb thôi!

Nếu ko muốn chỉnh WB bằng tay thì chụp raw về kéo sau. Có phải cứ AWB là chắc chắn ăn cả đâu? Có thể là chế độ portrait của bạn thì máy tự nhận diện và bảo vệ skin tone nên chọn WB chuẩn hơn auto thôi.

Quote Được gửi bởi Vespavivu View Post
    theo mình thì khi bạn với bóng đèn vàng ( kiểu dây tóc nhỉ?) thì nên chuyển sang chế độ chụp tungsten light như bác pirates00 nói :D
    Em nhớ là hôm đó hình như chuyển sang chế độ bóng đèn tròn thì ảnh lại bị ám xanh, tungsten thì em ko thử vì nghĩ tungsten là bóng đèn tuýp @@
    Quote Được gửi bởi bbq View Post
    bác này chưa đọc manual chắc luôn, toàn để awb nên mới thắc mắc vầy, thậm chí là lâu lâu chụp trời nắng mà sao hình vẫn tối tăm mù mịt. rõ ràng để auto wb thì máy tự nhận, chuyện nhận đúng - sai là hoàn toàn bình thường, bởi vậy nên phải đọc coi là môi trường nào thì nên wb gì (hoặc độ K bao nhiu) rồi chuyển sang cho phù hợp. Mấy chế độ có sẵn chả liên quan gì, chẳng qua là may mắn lúc đó nó nhận đúng wb thôi!
    Vâng, em mới vào nghề mà bác, mà toàn là tự tìm hiểu chẳng có ai để bái sư :D, em có tìm hiểu về các chế độ nhưng đa phần là dùng AWB ^^, em 450D của em cũng ko chỉnh đc theo độ K, nhưng chuyện chụp nắng mà hình vẫn tối tăm em nghĩ là do đo sáng sai thôi chứ liên quan gì đến WB nhỉ?

Quote Được gửi bởi ltdung305 View Post
    Nếu ko muốn chỉnh WB bằng tay thì chụp raw về kéo sau. Có phải cứ AWB là chắc chắn ăn cả đâu? Có thể là chế độ portrait của bạn thì máy tự nhận diện và bảo vệ skin tone nên chọn WB chuẩn hơn auto thôi.
    Em thấy lý giải của bác có lẽ hợp lý nhất :D
    Cảm ơn tất cả các bác!
    Được sửa bởi ub4me lúc 09:07 AM ngày 21-11-2011