Trang 3 / 19 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 186

Chủ đề: Lớp mầm non chụp ảnh - Khẩu độ/ Tốc độ

he he Cụ Giáo Soneros cho em hỏi là DOF có ảnh hưởng bởi việc thay đổi khoảng cách tử máy ảnh đến chủ thể không ạ? Thí dụ như em dùng 50mm 1.8 vẫn giữ khẩu trên máy là 1.8 thì khi em đứng cách chủ thể 2m và 0.5 m DOF có khác nhau không Cụ Giáo?
    Phó nháy.
    My Gallery

Bài sau các em lớp Lá sẽ học về hiện tượng vignetting, nôm na là bị đen 4 góc ảnh và cách khắc phục

Quote Được gửi bởi ravic
    he he Cụ Giáo Soneros cho em hỏi là DOF có ảnh hưởng bởi việc thay đổi khoảng cách tử máy ảnh đến chủ thể không ạ? Thí dụ như em dùng 50mm 1.8 vẫn giữ khẩu trên máy là 1.8 thì khi em đứng cách chủ thể 2m và 0.5 m DOF có khác nhau không Cụ Giáo?
    Đương nhiên là khác nhau, khoảng cách càng xa thì DOF càng ..."chim sâu" hơn thưa cụ chuyên gia "bới lá tìm lông". Hehe...

3 cái kiếm của cụ đâm thủng 3 lỗ đây này

he he em nào dám đâm cụ hả cụ Giáo? Em chỉ hỏi để mà hỏi thôi mà! Chẳng qua là em có chụp vài tấm cách chủ thể có hơn gang tay (tính từ thân máy). DOF mỏng như tờ giấy! Nếu muốn tăng DOF lên 1cm thì phải làm sao đó mà? he he cám ơn cụ, sẽ dẫn cụ đi uống cafe nhá!
    Phó nháy.
    My Gallery

Kiến nghị từ Hội Sinh viên và Đoàn Thanh niên,

Vì tình hình là lớp học "on line", cho nên k0 thể tiến hành bài kiểm tra xếp lớp để phân loại trình độ học viên cho đồng đều. Do đó, k0 tránh khỏi tình trạng các bạn lớp lá, lớp chồi thậm chí thạc sĩ, tiến sĩ cùng nghe giảng & đặt câu hỏi ở những mức độ khác nhau. HSV và Đoàn TN đề nghị các thày có thể lựa chọn câu hỏi để trả lời, làm sao để mạch bài giảng đáp ứng được sự tiếp thu của đúng đối tượng "mầm non", tránh hiện tượng bị "ngợp kiến thức", làm nản lòng học viên.

Kính chúc các thày cô mạnh khỏe, phát huy tình thần "Dạy tốt, học tốt"

PS:
    - Thày Sỏn k0 nên link hình từ Pbase vì "not allowed", k0 hiển thị được.
    - Hai lớp của thày Sỏn và thày Asa hiện đang giảng cùng một nội dung, tuy giáo án có khác nhau. Vì là những vấn đề cơ bản, nên chăng hai thày nên kết hợp cho ra một giáo trình thống nhất, đỡ tốn cơ sở vật chất của trường và công sức các thày.

Úi trời em mới hỏi có một câu mà anh bí thư đoàn thanh niên la wá, em xin lỗi, tuy em ở lớp chồi nhưng mà đó là lớp chồi bổ túc văn hoá thui mà, đâu có chính qui he he. Đùa thôi chứ theo em, đôi khi các bác cũng nên đặt vài câu hỏi để thầy trả lời, cái này là một kỹ thuật tạo sự hiểu bài, nhớ bài hơn nữa cho học sinh í mà!
    Phó nháy.
    My Gallery

Các thày giáo ơi post bài lên đi, em đợi dài cổ đây này ...

Bác có gì hỏi cứ tự nhiên. Hiện giáo án của "Thầy" Asahi đang giảng đầy đủ kiến thức căn bản. Phần của tôi cũng tương tự thôi nên dùng 1 giáo án sẽ thống nhất.

em xin hỏi về đo sáng, có một lần em đã đọc một bài ở đâu đó về kỹ thuật đo sáng bằng bàn tay nhưng giờ tìm ko ra. Bác có thể hướng dẫn lại ko?

Bài ấy bị xóa từ đời nào, tìm mãi không được. Nôm na là thế này: trong những điều kiện ánh sáng toán loạn quá hay tương phản đan xen nhau kinh quá mà bạn không thể đo sáng chính xác được thì nếu không có tấm "Thẻ xám" (Grey card) thì bạn có thể đo vào mu hay lòng bàn tay. Cái này cũng giống như dùng grey card đó là dực trên nguyên tắc 18% grey (middle grey) mà các máy đo sáng được chế tạo ra để đọc giá trị trung bình 18% grey- tức là nó tính giá trị trung bình của các vùng tối nhất và sáng nhất.

18% grey là thuộc zone 5, da người trắng trắng ở zone 6, bác nào đen đen như tớ thì zone 4. Thế nên mu/lòng bàn tay dùng để thay thế grey card cũng ổn. Hồi xưa mấy bác nghệ sỹ già đo thế hoài mà cấm có sai sáng bao giờ.

Hy vọng là giúp ích cho bạn.

Trang 3 / 19 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng