Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: Cách đo sáng khi bầu trời toàn là mây trắng ?

Cách đo sáng khi bầu trời toàn là mây trắng ?

Mình khoái chụp phong cảnh nhưng mà ngày mình rảnh đi chụp thì hay gặp ngày có mây trắng phủ khắp nơi hoặc trắng xanh xen kẽ nhau gây loá rất khó chịu, gắn hood cũng thế thôi, rất khó đo sáng, ảnh bị sáng trắng phần trời , hoặc bị cháy đen phần dưới nếu cố lấy phần mây trời, cứ phải hướng ống kính xuống đất tránh, hoặc kiếm cảnh không có bầu trời, mà mặt hồ phản chiếu lại bầu trời đó lại không loá. Thà mây đen trời mưa còn chụp dễ hơn. Kính lọc thì toàn đồ giả không đúng tính năng. Mấy Bro có kinh nghiệm chỉ mình cách khắc phục với.

theo em trong trường hợp nàY dùng đo sáng điểm đo sao cho đúng sáng chủ thể thôi còn bầu trời cháY thì cũng bó taY bác ạ

Dùng filter GND để giảm sáng bầu trời bác ạ.
    Thân ái!

Filter GND là gì vậy bác, mua hàng thật ở đâu, giá nhiêu vậy. Mình nghe nói có loại filter giảm sáng chống loá nửa trên, nửa dưới thì lọc tia gì đó không nhớ...
    Được sửa bởi A710isnewbie lúc 11:15 AM ngày 05-04-2010

Bác xem thêm ở đây:
    http://en.wikipedia.org/wiki/Graduat...density_filter

Mấy thứ này thường phải đặt hàng, chứ ở VN lâu lâu mới có người dư dùng bán lại.
    Thân ái!

Đơn giản nhất là bác chụp đại một kiểu, đo sáng vào đâu cũng được, nếu thấy đồ thị RGB bị dồn về phía bên phải tức là ảnh bị mất chi tiết vùng tối, nếu thế gì bác bù sáng, nếu ngược lại thì bác trừ sáng. Nếu cả bù và trừ đều không hiệu quả thì tức là độ chênh sáng trong bức ảnh vượt quá dải cảm quang của máy ảnh, lúc này bác có thể dùng chân máy để chụp bù trừ rồi dùng Photoshop ghép lại với nhau, làm nhiều dần bác sẽ có kinh nghiệm và đỡ mất thời gian hơn, còn muốn tìm hiểu rõ ngọn ngành vấn đề để làm việc vừa chính xác vừa nhanh gọn thì bác phải tìm hiểu nguyên tắc đo sáng của máy ảnh cũng như các thiết bị đo sáng cho nhiếp ảnh.
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Đo sáng ko vào bầu trời (Center weighted hoặc Spot. Ko đo sáng Matrix)

Hoặc bác dùng filter làm giảm sáng 1 nửa trên, nửa dưới vẫn sáng như thường. Filter này còn hay 1 cái là phần filter làm tối có thể có nhiều màu cho bác chọn

có thể lấy miếng bìa che phần phơi sáng ở trên lại là dc,nếu ta khép khau sâu 1 chút,thơi gian chụp khoảng 1s trở lên
    Được sửa bởi pro-k lúc 08:21 PM ngày 05-04-2010
    0902742790
    Flik
    Facebook

có vài lần chụp phong cảnh mình cũng rơi vào tình cảnh như bác chủ, hỏi thăm một bác có kinh nghiệm hơn thì bác này bày: ví dụ như chụp ngôi nhà và bầu trời, nếu k đúng kỹ thuật thì sáng ngôi nhà nhưng cháy bầu trời, hoặc được trời thì nhà tối. Vậy thì chỉnh Av, ví dụ nếu Av phần ngôi nhà set f8 là sáng rõ và Av phần trời set f11 thì xanh đẹp, vậy sẽ lấy thông số trung bình của hai thông số này thì hình sẽ rõ cả nhà và đẹp cả trời. Mình ít kinh nghiệm nhưng chụp thử cũng thấy hiệu quả, bác thử xem sao.
    cuộc đời có bao lâu mà hững hờ

Thanks các bác đã quan tâm, để mình thử cách dùng Av, mấy cách trên hơi khó vì mình mới newbie. Có lẽ dùng filter là đơn giản nhất, kiếm filter loại " nửa trên nửa dưới ", phù hợp cỡ ống quả là gay go ! ( 18-105, vành 67mm)
    Được sửa bởi A710isnewbie lúc 10:14 PM ngày 05-04-2010

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng