Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 25 / 25

Chủ đề: Cách đo sáng khi bầu trời toàn là mây trắng ?

Quote Được gửi bởi Ben Tre View Post
    Nếu không có Graduated Density Filter thì dùng kính dâm của bạn để vào trước ống kính
    Kính râm thì được, chứ bác bảo xài kính dâm thì tập trung sao được mà chup bác ơi.
    Em thư giãn tý :D

Bác nên dành tiền mua GND, ND, CPL nếu muốn chụp phong cảnh tốt, các loại kính đeo mắt mà gắn vào thì cũng chụp ra hình nhưng có sử dụng được hay không thì... Một chuyến đi tốn cả triệu bạc mà hình ảnh nhòe nhoẹt thì phí của lắm, và lại filter của Hoya, Tiffen giá từ 40-80$ so với giá DSL + lens L hay Nano thì đó là khoản đầu tư đúng chỗ.
    Một kinh nghiệm đo sáng khi chụp phong cảnh nhiều mây của tôi là ngắm vào lá cây, độ chính xác cũng tương đối cao trong nhiều trường hợp.
    Được sửa bởi dacloc lúc 12:36 PM ngày 13-08-2010

Nếu chủ thể gần thì đo sáng bầu trời rồi ốp đèn vào chủ thể, còn chủ thế xa quá thì bắn 2 phát rồi về ghép lại. Còn 1 trường hợp nữa là tình trạng khó quá thì bỏ đi chụp cái khác bác ợ. :D

Kinh nghiệm bản thân em là chỉ có cách dùng GND là hiệu quả nhất trong trường hợp chênh sáng nhiều
    Bác có thể mua loại xịn của Cokin tại chỗ bác Hiệu DG, khoảng 40$ 1 cái có nhiều mức khác nhau (cũng có hàng của TQ nhưng chất lượng ảnh giảm nhiều lắm ạ, em đã thử rồi)
    Cái thứ 2 là khi sử dụng phối hợp CPL và GND thì hiệu quả làm trời thêm xanh của CPL bị GND giảm đáng kể, nhất là vùng bị che của phần GND đậm nhất còn hiệu ứng nổi khối của CPL thì vẫn ngon, điều này làm em hơi khó chịu và đang tìm cách khắc phục

Bức trên chụp trong điều kiện ánh sáng trời và đất chênh nhau khoảng 3 stop nhưng khi dùng GND thì bác thấy mây vẫn lên mầu trắng tốt và đất không hề bị đen,histogram lên chuẩn hình núi luôn nhưng các bác để ý sẽ thấy phần trên của ảnh ít xanh hơn phần dưới như những gì em đã nói ở trên (bác nào biết cách khắc phục thì chỉ em nhé, em dốt PS lắm)

Em thấy cứ có hình minh họa luôn thì sẽ tốt hơn, em cũng đang tập chụp mây trời

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123