Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 25

Chủ đề: Cách đo sáng khi bầu trời toàn là mây trắng ?

Quote Được gửi bởi A710isnewbie View Post
    Mình khoái chụp phong cảnh nhưng mà ngày mình rảnh đi chụp thì hay gặp ngày có mây trắng phủ khắp nơi hoặc trắng xanh xen kẽ nhau gây loá rất khó chịu, gắn hood cũng thế thôi, rất khó đo sáng, ảnh bị sáng trắng phần trời , hoặc bị cháy đen phần dưới nếu cố lấy phần mây trời, cứ phải hướng ống kính xuống đất tránh, hoặc kiếm cảnh không có bầu trời, mà mặt hồ phản chiếu lại bầu trời đó lại không loá. Thà mây đen trời mưa còn chụp dễ hơn. Kính lọc thì toàn đồ giả không đúng tính năng. Mấy Bro có kinh nghiệm chỉ mình cách khắc phục với.
    Thì bác tìm chỗ bán đồ xịn mà mua, rồi về nhớ đọc kỹ hướng dẫn để xài đúng cách, xài xong hết thắc mắc liền

1 cách dễ hơn nữa, đẹp hơn nữa, chụp Bracketing :D
    0902742790
    Flik
    Facebook

bac thu voi filter CPL xem sao, chac ha sang duoc nhu y thui..chuc thanh cong nha

Bác dùng ND hay CPL đều được ạ, theo em biết ND (2-4-8) giống như kính râm ta đeo khi trời quá nắng, mỗi bậc lại làm giảm 1 khẩu, có người còn chồng mấy cái ND8 để đạt ý muốn cơ. Còn CPL là kính phân cực chống lóa và tăng sắc độ nền trời, làm cho mây tách nổi ra khỏi nền trời ạ.

Nếu không có Graduated Density Filter thì dùng kính dâm của bạn để vào trước ống kính

Thanks các bác nhá, nắng to mà trời xanh thì dễ, không nắng mà mây trắng lóa thì cũng thua, mình sẽ áp dụng mấy chiêu của các bác

theo mình thì cách đơn giản nhất là dùng tripod và chụp 2 tấm, sau đó dùng PS ghép lại. mà em thấy nếu bác dùng nikon thì ngay trong máy cũng có phần ghép ảnh đó bác (trong quick retouch, nhưng bác phải chụp RAW mới làm được.)

Nghe trừơg hợp của bác, em có théc méc chút :
    Trường hợp của bác theo em nghĩ chỉ xảy ra khi bác chụp vào giữa trưa, còn nếu ko giữa trưa thì là bác chụp ngược hướng ánh sáng ( ngược sáng) ==> Cả 2 trường hợp này đều phải dùng filter hiệu ứng như ND hoặc Gradient để chụp.
    ==> vậy khuyên bác, tốt nhất bác chụp vào buổi sáng hoặc chiều, và ko chụp ngược hướng ánh sáng thì mới sáng điều hình như bác mong muốn mà ko dùng filter. Thân !!!

theo ý chủ topic thì chỉ có dùng kính râm 1 nửa thì OK,loại kính to bản đang là mode của các chị em í .

Các bác cho e hỏi khi phơi sáng đêm thì tại sao máy chỉ bắt được vệt đèn xe còn thân xe thì ko bắt được mặc dù thân xe này có màu sáng hơn màu nền đường?
    Nguyễn Thiện Chí
    HP : 0972.00.30.31

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng