Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 79

Chủ đề: Kỹ thuật chụp ảnh đám cưới!

Đúng như bạn vpscorpions đã nói ở trên bạn nên có 2 body và pin dự phòng, đây là những thiết bị cần thiết, tôi đã từng bị sự cố hư máy ( máy chụp phim mà không lên phim được) lại không có máy dự phòng nhưng may là đang chụp tiệc ăn uống nên cứ nhá đèn liên tục giả như có chụp, chờ đồng minh tới. Mà thời tôi còn cầm máy chụp tiệc cưới cũng đã khá lâu hơn 15 năm trước, việc liên lạc với đồng đội nhờ cứu hộ là một việc không hề dễ chút nào vì không có phương tiện liên lạc như bây giờ.
    Bạn thử tưởng tượng trong lúc nhà trai, nhà gái đang làm lễ mà máy bị trục trặc không có máy thứ hai dự phòng thì chỉ có nước độn thổ mà thôi.
    Cho nên lời khuyên trên là thiết thực nếu như bạn muốn là người cầm máy ghi lại những kỹ niệm cho một đám cưới.
    Còn về ống kính theo tôi thì 17-50 là quá đủ cho một tiệc cưới, ống tele chỉ thật sự cần thiết khi đi chụp ngoại cảnh. Thời tôi, khi đi chụp chỉ võn vẹn có một máy Nikon FM2 hai ống kính 35f/2 AIS và 105f/2.8 AIS và một cây đèn Metz mà thôi.
    Thân.
    Được sửa bởi haithanh59 lúc 10:14 AM ngày 13-04-2010

Mấy Bác Pro thật em cũng xin góp ý một phần nhỏ thôi nhé khi làm lễ Ngoài Dâu rể với hai họ, thì Bác nhớ lấy Bàn thờ gia tiên nửa nhé với lại đừng để bàn thờ nghiêng nhé Bác vì một số gia đình cả Người Việt lẩn Hoa đặt biệt là Người hoa rất chú trọng đến việc này, có nhiều lần lễ người Hoa kô thấy Bàn thờ tổ tiên là thiếu đó, em có chút gớp ý

Quote Được gửi bởi HAYATE View Post
    Mấy Bác Pro thật em cũng xin góp ý một phần nhỏ thôi nhé khi làm lễ Ngoài Dâu rể với hai họ, thì Bác nhớ lấy Bàn thờ gia tiên nửa nhé với lại đừng để bàn thờ nghiêng nhé Bác vì một số gia đình cả Người Việt lẩn Hoa đặt biệt là Người hoa rất chú trọng đến việc này, có nhiều lần lễ người Hoa kô thấy Bàn thờ tổ tiên là thiếu đó, em có chút gớp ý
    Thường thì cảnh này lấy phối hợp với cảnh cô dâu chú rể lên lễ gia tiên.

P/S: E rất mừng khi các bác thấy là bài viết nhỏ của em là hữu ích.
    Tuy nhiên em cũng thấy là nhiều bác kêu là khó quá, nhiều quá, sợ quá... không dám chụp... thì cũng hơi buồn buồn, hix hix.
    Thực chất em vạch ra từng ý bước là tất cả những gì em biết về một buổi "marathon đám cưới" thôi. Chứ ta chụp giúp bạn, chụp chơi chơi... thì yêu cầu cũng không cần phải cao và đủ quá. Ta cố gắng làm tốt nhất trong khả năng có thể là được lắm rồi.
    Nói chung là mỗi lần đi chụp là một lần rút kinh nghiệm, để lần sau làm tốt hơn.

Về các bước thực hiện thì cứ theo Mslove là chuẩn không cần chỉnh.
    Còn về thiết bị thì mình thường chỉ mang 1 body, 1 ống (17-40/f4L - vì ống này AF nhanh và rất chính xác, ống tele thì không cần vì đa phần nhà và phòng đều hẹp, ít có không gian rộng), 1 đèn flash (580EX II hoặc Metz 48AF-1c + bounce và/hoặc 1 tấm hắt sáng bằng giấy),1-2 pin cho máy ảnh, 1 bộ pin cho đèn, 1 thẻ nhớ dự trữ.
    Quan trọng nhất trong chụp ảnh cưới là phải chụp đúng thời điểm của sự kiện vì hoạt động cưới diễn ra liên tục, ít có thời gian để sắp xếp chụp.
    Thường xuyên kiểm tra lại hình vừa mới chụp để có thể chỉnh lại thông số về body, flash ngoài, góc đánh đèn (trực tiếp, đánh bounce trần, góc nghiêng...). Nên đặt chế độ view lại ảnh có biểu đồ LEVEL để tránh chụp quá tối, hoặc quá sáng thì khó mà sửa lại bằng PS được.
    Kỹ thuật đánh đèn và cài đặt chế độ M (manual) là rất quan trọng và phải làm nhanh.
    Trước khi chụp cưới có thể trao đổi trước với cô dâu chú rể về ý thích hoặc tham khảo một vài album cưới để có thể bắt chước góc chụp, màu sắc,...
    @all: Các bạn cứ mạnh dạn chụp đi, chụp bằng DSLR chỉ có thể không đẹp lắm chứ không thể hỏng hết đâu mà lo.
    VNPT để học hỏi
    XNA để mua bán

Bài viết rất thiết thực và bổ ích cho các bạn mới chơi. Cám ơn sự chỉ dẫn nhiệt tình của bác.

Bài viết rất tỉ mỉ ,thiết thực,nhưng lúc vào cuộc mới khó làm sao .Ngoài 2 tay 2 súng còn phải leo trèo nữa các bác ạ.Em là cứ đi theo bắn ké phụ vài vụ , sau về rút kinh nghiệm , dần dần thấy có phần tự tin hơn .Chúc các bác thành công .

Cho em hỏi thế nếu mún chụp hình để in albumn thì sao ạh? Chụp cô dâu chú rể trước khi cưới đấy... Em chưa Chụp thể loại này bao giờ mong các đàn anh/chị giúp

Quote Được gửi bởi tony_doan View Post
    Các bạn cứ mạnh dạn chụp đi, chụp bằng DSLR chỉ có thể không đẹp lắm chứ không thể hỏng hết đâu mà lo.
    e nghe xong bớt run rẩy hẳn chứ đọc từ đầu xong thấy tay chân run lẩy bẩy hết cả cả đời cưới có 1 lần nhỡ mà....đúng là ko biết chui vào đâu
    EOS3 - 135 f3.5 SMC - 50f1.4 SMC

Quote Được gửi bởi dh2xd View Post
    e nghe xong bớt run rẩy hẳn chứ đọc từ đầu xong thấy tay chân run lẩy bẩy hết cả cả đời cưới có 1 lần nhỡ mà....đúng là ko biết chui vào đâu
    He he, có gì đâu bác, chụp đám cưới, sự kiện chủ yếu chúng ta phải hiểu được tình huống diễn ra sẽ như thế nào để còn biết đường mà chụp. Còn việc mệt hay không là tùy vào chúng ta thôi.

Còn mình, đi chụp cho thằng bạn thân từ 6g sáng đến 10g, chạy từ nhà thờ đến nhà cô dâu, chen chân chụp cũng xong. Lại thấy vui nữa chứ
    40d và tamron 17-50 f2.8
    http://www.flickr.com/photos/canhhacxanh81/
    09370678xx

Dạ, từ khi mở thớt đến giờ em đã chiến đấu qua khoảng gần chục đám rồi ạ. Kinh nghiệm cho thấy là thường dùng nhất là em Tamron 17-50, đèn thì không thể thiếu, bác nào chưa có đèn ngoài thì chịu khó để iso cao chút và bật hết điện trong nhà lên vì đèn cóc theo máy chụp bết lắm. Thêm nữa là trước khi chụp nên hỏi nhà trai, nhà gái trình tự tiến hành đám cưới, phong tục ở mỗi nơi mỗi khác nhưng đa phần miền Bắc là giống nhau, may là lần đầu em đi chụp cùng 1 bác quay phim chuyên nghiệp nên cũng học được khá nhiều về cách bố trí cũng như tiến hành các thủ tục

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng