Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 79

Chủ đề: Kỹ thuật chụp ảnh đám cưới!

Quote Được gửi bởi Hongthai View Post
    Kit 18-55, tamron 17-50, đang phân vân nên sài em nào
    Thường phân vân khi lựa chọn có sự ngang ngữa, giữa 2 con này sao lại phải phân vân??? em kô hiểu lắm.

Quote Được gửi bởi viendu View Post
    Thường phân vân khi lựa chọn có sự ngang ngữa, giữa 2 con này sao lại phải phân vân??? em kô hiểu lắm.
    Em thấy chụp đám cưới chỉ cần 1 em Tamron 17-50 là đủ. Không cần thiết phải đem theo 55-200 làm gì. Về chụp chân dung thì mở khẩu F2.8 quá ok.

Nếu so sánh 18-55 với Tamron 17-50 thì quá khập khiểng! He he.

xin phép copy bài của bác MSlove để làm tư liệu sau này :D... cảm ơn bác nhiều :D

Em vừa chụp đám cưới xong, xét thấy mình mới áp dụng được khoảng 70% bài viết, hi vọng lần sau chụp sẽ làm tốt hơn. cảm ơn bác MSlove.

Bài viết của bác thật bổ ích, em xin lấy làm tư liệu ạ.
    Nhìn đời qua mảnh ve chai

Đọc bài bác MsLove viết xong sợ ko dám nhận chụp hình cưới giùm bạn bè.

chụp tiệc cưới đúng là cực thiệt.........hiz
    học hỏi học hỏi mãi.....

lúc trước tui cũng chụp 1 lần oải đến giờ lun.
    học hỏi học hỏi mãi.....

Nghe bác MSLove hướng dẫn xong không dám cầm máy chụp đám cưới luôn, sao khó quá vậy ta. Cám ơn bài viết rất bổ ích

em chỉ xin bổ sung chút vào bài của bác MsLove. Bài của bác rất hay, nhưng nên nói rõ phần thiết bị cụ thể tí nữa để bác nào mới chụp lần đầu nên để ý cho khỏi bị động:

- Thiết bị:

+ Body:
    khuyến cáo nên có tối thiểu 2 body, một cắm ống normal 17-50 và một cắm ống tele 70-200 hoặc tương đương.

+ Thẻ nhớ: một kinh nghiệm nhỏ với thẻ nhớ(cái này chỉ là của em hay làm, có thể các bác không dùng), đó là em lựa chọn nhiều thẻ có dung lượng vừa tầm (ví dụ: 4gb kẹp với D700, 2gb kẹp với D2xs).

Mặc dù trong khi chụp, việc thay thẻ nhớ liên tục có thể làm bác hơi khó chịu.

Nhưng chính thao tác đó sẽ cứu bác những bàn thua mà bác không ngờ tới.

Hãy nghĩ tới cảnh thẻ nhớ 8gb đầy ăm ắp ảnh của bác bỗng dưng về nhà chịu không thể nào truy xuất ảnh => ác mộng toàn tập.

Với nguyên tắc chia để trị, thẻ nhỏ sẽ giảm nguy cơ bị lỗi của bác xuống thấp nhất. Vì thế khi đi chụp, em ưa thích thẻ nhớ 4gb hoặc 2gb, ít dùng thẻ 8gb.

+ Pin cho body: ngoài thẻ nhớ, các bác phải chú ý đảm bảo pin cho mỗi body có thể bắn được tối thiểu 500 phát tới hơn 1k phát bao gồm cả view lại ảnh. Em đã từng dính quả bị thiếu pin giữa chừng, nên bỗng dưng bị thiếu hẳn 1 body rất khó chịu.
    Bác phải dự trù pin dùng điều kiện khác nhau sẽ có thể hao pin, nên dự trữ thừa.

+ Flash: vì có 2 body, nên bác cũng nên dự tính là có luôn 2 flash và lắp sẵn lên cả 2 body.
    Mặc dù flash trên body với ống tele sẽ không dùng nhiều bằng body lắp ống normal, nhưng đó sẽ là nguồn flash dự phòng hữu ích.

Hãy tưởng tượng bác đang chụp, và flash bỗng dưng ngỏm vì lý do trời ơi nào đó (mà cưới là chụp liên tục, flash hoàn toàn có khả năng cháy bóng nếu không gặp may), và bác chỉ có 1 con flash trong tay thì sao? Câu chuyện chắc chắn là không muốn nghe tiếp ở đây rồi :D

+ Pin flash: thông thường, với flash rời của chính hãng thì nếu lắp bộ pin 4 quả xạc dung lượng cỡ 2450mAh, các bác sẽ bắn được khoảng 150 phát. Nhưng cái này rất biến động.

Vì thế, hãy tự dự trù để đảm bảo số pin cho hai cái flash bác có tương ứng với số pin body mà bác có thể bắn.

Dù có thể hơi nặng chút, nhưng đó là giải pháp an toàn tuyệt đối, lúc đang tác nghiệp, không ai giúp bác được cả.

Chốt lại:

Pin dự trữ ==> cho 2 flash
    Pin dự trữ ==> cho 2 body.
    Thẻ nhớ đủ tương ứng cho 2 body ứng với số pin dự trữ.

Vì vậy, hãy hình dung cụ thể, là bác đeo hai body, 2 ống kính, 2 flash + một cái túi xách sau lưng, trong đó có giàn pin dự trữ cho body và flash, cộng thẻ nhớ.

Với hành trang đó, bác không bao giờ bị động chút nào, dù có hỏng 1 flash, chết 1 thẻ nhớ, hay tèo 1 body.

Em đã từng hành quân với hành trang kiểu đó từ 10h sáng tới 10h tối, ăn cơm 2 bữa với gia chủ, mà vẫn còn thấy rã rời chân

Chúc bác vui vẻ lên đường.
    Eyes seeing, heart shooting

http://enter-nikon.blogspot.com

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng