Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 57

Chủ đề: Vài thử nghiệm sử lý lens mốc rê tre và mù

Bác chủ chụp 1 tấm ngược sáng dùm em với ạ. TKS

Quote Được gửi bởi opticals View Post
    Bác chủ chụp 1 tấm ngược sáng dùm em với ạ. TKS
    Bất luận là lens gì ! Miên~ sao có được tấm ảnh thầy hài lòng là sung sướng rui bạn .Cần chi rứa phải chụp ngựoc hay xuôi sáng .Heeeee

Bác ơi, cho em hỏi tí, lens bị rễ tre là làm sao ạ, em mới bắt đầu nên cũng ko hiểu. Bác có tấm nào chụp lens bị mốc hay rễ tre thì tốt quá, em dễ mường tượng

Các bác xem con này có phải là bị rễ tre ko ah ?
    http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll...m=330427978503

Sau khi đọc bài viết của bạn, tôi cũng quyết định tháo cái MF 35-70 bị mốc ra lau và kết quả là ống kính bây giờ trong veo không tỳ vết. Cảm ơn bạn
    Nikon và Flickr

Quote Được gửi bởi MtxCK75 View Post
    Sau khi đọc bài viết của bạn, tôi cũng quyết định tháo cái MF 35-70 bị mốc ra lau và kết quả là ống kính bây giờ trong veo không tỳ vết. Cảm ơn bạn
    Thêm luu ý ! Mới đây lò mò trên web mình hiểu ra lọ nước không màu ngoài Phạm Thê họ lau lần sau -Sau khi lau bằng nước lau kính là cồn isopropyl rubbing alcohol 70/100 đó.Nó nè
    Được sửa bởi gaume lúc 05:20 PM ngày 21-06-2010 Reason: Thêm đường dân~

Có bác nào bị như trường hợp của em chưa ạ? Lens bị mờ không thể lau được bằng các loại hoá chất các bác hay dùng, lý do là lens luôn gắn vào body có phim, lâu ngày chất hoá học trong phim toả hơi ra ăn hư luôn thấu kính sau cùng của lens ạ

Em ngưỡng mộ bác quá!

Quote Được gửi bởi metroid View Post
    Có bác nào bị như trường hợp của em chưa ạ? Lens bị mờ không thể lau được bằng các loại hoá chất các bác hay dùng, lý do là lens luôn gắn vào body có phim, lâu ngày chất hoá học trong phim toả hơi ra ăn hư luôn thấu kính sau cùng của lens ạ
    Bạn thử tháo ra lau xem sao ,có thể phải lau làm nhiều lần . Chúc thành công

Quote Được gửi bởi gaume View Post
    Nếu nói rằng lau mà hết triệt để như mới thì quả là nói láo .Nhưng sự thật là lens này trước khi lau các bạn không thể hình dung được nó mốc + Rê~ tre + Mù tới cơ~ nào ,ở trên mình có nói là người chủ của nó đa~ để không bảo quản gì gần 20 năm nên nhìn vào chỉ thấy mốc -Rê tre -Mờ .Ảnh chụp ra cung rất mờ như thể sau làn sương mù
    Lúc đầu xin được cung rất thất vọng khi soi lên ánh đèn ,nhưng nhìn bề ngoài thì nước sơn còn khá mới và có đủ cả filter ,cap . Nên tiếc rè cố lau xem sao ,thường các bác thợ chỉ lau có 1 hợăc hai lần thì mình làm hoài đến khi nào không thể khá hơn mới thôi ( Ngay cái filter cung bị mốc ăn lốm đốm như sao sa ) .
    Giờ thì tuy có khá hơn trước rất nhiều ( Ảnh các bác đa~ xem ) ,nhưng thú thật là rê` tre cung còn hiện diện một vài điểm trên thấu kính và filter
    Tháo lens ra lau cung không có gì là khó lắm nếu bạn nào đa làm trong ngành cơ khí hay yêu thích môn này là tư duy ra được
    Cái khó nhất là làm sao tháo lắp các thấu kính cho đúng thứ tự ( cái này các bạn có thể dùng ngăn chia thuốc tây cho bệnh nhân uống hàng ngày -Hàng tuần
    Cuối cùng và khó hơn cả là trong lúc lau các thấu kính, làm sao các bạn đừng quên lắp ngược mặt này thành mặt kia
    Còn về dung dịch thì cung là nhưng thứ có bán trên thị trường như trước mình có mua 1 hu~ Kodak Cleaner hay nước lau kính ( Bổ rẻ ) và chất thứ 3 mính tự nghi~ ra là 1 dung dịch cabuahydro có hoạt tính mạnh ( Vì lúc đầu nghi~ đằng nào cung~ hư rui cố chùi bằng cái này xem hiệu quả ra sao )
    Ờ trên mình có nói rằng lắp búa xua ,cung~ có phần đúng vì sau khi chùi nhiều lần thì không còn nhớ mặt nào quay phía nào nưa~ .Khi coi lại cách sắp sếp các thấu kính (Trong từng nhóm) trong các bài Review mình nhận thấy nói chung là các thấú kính hầu hết được lắp theo 1 trật tự nhất định ( Hầu hết chứ không phải là tất cả các bạn nhé )
    Và mình đa~ dựa vào đó để lắp lại - Ơn trời mọi việc xuôi xẻ ,kết quả thì các bạn đa~ được thấy
    Nếu các bạn thấy thích thì mình se~ post một vài hình ảnh trình tự tháo lắp và lau chùi
    Chúc các bạn có thêm nhiều niềm vui khi mầy mò việc này .Thân ái
    Bác ơi thế tháo có dễ dàng lắm không, hay chỉ cần tháo các vít nhỏ mà mình nhìn thấy ở lens ?

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng