Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 51

Chủ đề: hiệu ứng 3D của len carl zeiss T*

Em cho bác 2 hình tham khảo nhé. Một cái chụp bằng ZF 50 f1.4, cũng là loại trung bình của Zeiss; một hình chụp bằng Nikon 17-55 f2.8 để ở 50mm.
    Em sẽ ko ghi rõ Zeiss hay Nikkor nhưng để exif cho bác nếu bác muốn biết hình nào dùng lens nào- Focus là mắt chú mèo bông.

Vì ống Nikkor 50 f1.4 hay 85 1.4 em đã cho mượn hết nên em ko có hình cho các bác muốn thử chất ảnh lens fix. Còn nói test thì em không dám vì em ko đủ trình độ để làm test.

Thân ái.

Khi Bác quản lí DOF tốt thì những cái lense rẻ tiền vẫn cho ra "3D" đc ạh , vấn đề là micro contrast,đúng như 1 Bác nào nó, T*nó thể hiện vùng tối rất kì lạ em ko biết diễn tả thế lào !!! chụp và cảm nhận )
    MF lense for sale
    o98*3*9 chín chín 27chín

Quote Được gửi bởi mid View Post
    thấy người ta nói lens T* cho ra cái hiệu ứng này rõ nhất là CZT* 100 f2 bác ạ,...
    Chắc các bác đang đề cập đến 1 vấn đề khác về hình ảnh có khối hay không? Nếu không càng đọc em lại càng nghi ngờ hiểu biết của mình cho đến giờ!
    Tại người ta hay nói, chụp tele càng dài thì ảnh càng nhìn bị dẹt (chắc là ít khối), mà cái T* nhiều 3D nhất lại là Tele chứ không phải mấy cái lenses góc rọng có độ mở lớn (và rất đắt). Em cũng có 85mmF1.4 và cũng hay dùng nó thì thấy khi mở khẩu lớn thì có thể tạo DOF rất mỏng, nhưng cũng chỉ mỏng như mấy cái lenses 85mm tương đương. Còn về mầu sắc thì chữ T* đã là TM cho lớp tráng phủ riêng biệt của CZ rồi!

hình chụp bằng 85 1.4 T* đây ạ.
    Flickr: www.lavender-studio.com
    Phone: 090 68 44444
    Y.M: macquantalon

Quote Được gửi bởi duongyen View Post
    ai có lens nikon nano 24-70 hay canon 24-70 L ko? bữa nào rảnh ra cafe rồi test trực tiép :D
    Em có chú Nano, bác ở HN hay SG? Nếu ở HN thì hôm nào em với bác cafe chụp thử, em đoán bác dùng Sony, nếu bác có ống ZF for Nikon và dùng Nikon thì tốt quá.

@longley: Em đoán tấm số 2 là của ZF rồi, nhìn ảnh có vẻ lạnh hơn, nhưng bác phải nói rõ thời chụp và các setup máy của bác, nếu để WB auto thì chuyện lệch cân bằng trắng giữu 2 ảnh là chuyện bình thường, dẫn đến ảnh bị ám sắc khác nhau.
    Được sửa bởi Zone5 lúc 03:23 PM ngày 30-03-2010
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

theo e thì để có đc hiêu ứng 3d thì dof phải khoanh vùng được đối tượng chụp, các len góc rộng làm đc điều này khó hơn tele vì khoảng cách lấy nét ngắn thường là 2-3m mà dof ở khoảng ý với những len như 21 hoặc 28 thường xâu.
    còn cái tele nó có khoảng lấy nét dài hơn, nên có cảm giác không gian phía trước và phía sau đối tượng chụp hơn.

cái 100 f2 nó cho hiệu ứng 3d nhiều thì theo e biết (cũng chỉ đọc trên mạng thôi) là do nó xử lý CA rất tốt nên khi chụp các chi tiết của vùng biên của đối tượng ko bị mất tạo cảm giác nét và rõ ràng nên hình ảnh có cảm giác nổi bật lên,
    còn từ nổi khối đến 3d như thế nào cũng chỉ là cảm quan e chiu

gửi các bác mấy cái ảnh em vừa xem trên FM forum

Chú T* cho hiệu ứng 3D tốt nhất đâu phải là 100 f2 mà là con lens "hollywood" Carl Zeiss T* 28mm f2.0 .

cách giải thích của bác vutrungphong cũng có lý nhưng em nghĩ không phải vô cớ nhiều người nói là len T*.

@longley: Có vài điểm muốn góp ý với B:
    - B có thể cung cấp thêm thông tin về khẩu độ ko ợ. ^^ E đoán là cùng khẩu độ đúng ko?!? ^^
    - Cùng khẩu thì có nghĩa là ... con ống ZF sẽ phải luôn phải khép khẩu sâu hơn E Nikon 2 khẩu đúng ko?!?Riêng việc đấy thôi đã làm cho DOF của bức ảnh đã có sự sai lệch rất rất nhiều. ^^ E xin góp ý với B là lần sau nên chọn 2 ống cùng tiêu cự và cùng khẩu max thì nó sẽ khách quan hơn! ^^.
    - E cho rằng bức ảnh ở dưới là chụp bằng ZF. ^^

Quote Được gửi bởi mid View Post
    theo e thì để có đc hiêu ứng 3d thì dof phải khoanh vùng được đối tượng chụp, các len góc rộng làm đc điều này khó hơn tele vì khoảng cách lấy nét ngắn thường là 2-3m mà dof ở khoảng ý với những len như 21 hoặc 28 thường xâu.
    còn cái tele nó có khoảng lấy nét dài hơn, nên có cảm giác không gian phía trước và phía sau đối tượng chụp hơn.

cái 100 f2 nó cho hiệu ứng 3d nhiều thì theo e biết (cũng chỉ đọc trên mạng thôi) là do nó xử lý CA rất tốt nên khi chụp các chi tiết của vùng biên của đối tượng ko bị mất tạo cảm giác nét và rõ ràng nên hình ảnh có cảm giác nổi bật lên
    - Cùng khoảng cách và độ mở lens thì tele tất nhiên cho DOF mỏng hơn. Nhưng tele có xu hướng kéo các khoảng cách không gian lại gần nhau hơn, do vậy ảnh chụp bằng tele thường thấy dẹt hơn...

- Không có cái CZ 100 F2 cho nên không biết, nhưng khống chế CA thì lại không phải là thế mạnh của mấy cái T* đang có. Nhưng cũng vì thế nếu CZ 100 F2 do khống chế CA tốt mà cho hiệu ứng 3D thì ảnh 3D chưa phải đặc trưng của T* mà chỉ là của CZ 100 F2 hay một vài cái T* riêng biệt thôi.

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng