Trang 11 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 228

Chủ đề: Quản Lý Màu Sắc

Vấn đề về Quản lý màu sắc nên cho em hỏi luôn vào đây:
    -Trước kia em dùng màn CRT và Photoshop CS2 thì làm như bác Teddy hướng dẫn không vấn đề gì.
    - Nay em dùng laptop màn LCD, Photoshop CS3 thì có vấn đề như sau:

Em chỉnh sửa ảnh trên CS3, chuyển đen trắng ngon lành rồi nhưng khi chuyển sang sRGB rồi xuất ra thì ảnh xấu hơn: vùng đen bị bết, mất chi tiết. Em thử lại thì thấy khi mình Save for web thì hình Preview trong Save for web đã bị mất chi tiết, bết vùng đen rồi. Em thử để nén thấp nhất (Original) và thử Save as thì vẫn bị như vậy.

Xin các bác cho giải pháp???

Cập nhật: nếu em chọn View -> Proof Setup -> Monitor RGB thì nó cũng mất chi tiết xấu xấu, tối tối như thế.
    Được sửa bởi DANG_BLUE lúc 08:57 AM ngày 04-09-2007

Em muốn hỏi các bác 1 câu: trong cùng 1 hoàn cảnh, điều kiện về chụp ảnh và in ảnh, để tấm ảnh in ra có được màu sắc tốt nhất, em nên chụp theo cách nào sau đây:
    1/ chụp ảnh ở định dạng RAW rồi convert về JPG (sRGB) ?
    2/ chụp ở Adobe RGB (JPG) sau đó chuyển sang sRGB để đem đi in ?
    3/ chụp ở JPG (sRGB) ?
    4/ các đề nghị khác do các bác đưa ra ?
    Xin cám ơn nhiều ạ.

Xin lỗi, em chưa nói hết ý: em đặt ra câu hỏi trên với giả thiết là em không có ý định chỉnh sửa gì hết ngoài chuyện convert như em nói trên thôi (chụp, convert nếu cần thiết, và in ảnh).
    Được sửa bởi nhóc lì lúc 06:42 AM ngày 30-10-2007

Quote Được gửi bởi nhóc lì
    Em muốn hỏi các bác 1 câu: trong cùng 1 hoàn cảnh, điều kiện về chụp ảnh và in ảnh, để tấm ảnh in ra có được màu sắc tốt nhất, ta nên chụp theo cách nào sau đây:
    1/ chụp ảnh ở định dạng RAW rồi convert về JPG (sRGB) ?
    2/ chụp ở Adobe RGB (JPG) sau đó chuyển sang sRGB để đem đi in ?
    3/ chụp ở JPG (sRGB) ?
    4/ các đề nghị khác do các bác đưa ra ?
    Xin cám ơn nhiều ạ.
    K0 có đúng và sai trong các câu hỏi mà bạn đưa ra. Câu trả lời là: Bạn quay lại đọc từ trang 1.

Thân,

Trauvang.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Quote Được gửi bởi trauvang
    K0 có đúng và sai trong các câu hỏi mà bạn đưa ra. Câu trả lời là: Bạn quay lại đọc từ trang 1.

Thân,

Trauvang.
    Cám ơn bác đã nhanh chóng trả lời, nhưng em đọc rồi mà vẫn không hiểu được. Bác có thể cho em biết em nên đọc lại khúc nào được không ạ (thay vì đọc nguyên trang 1 mà vẫn không rõ)

bác đọc bài soft-proofing trước sẽ thấy dễ hiểu hơn.
    --

Quote Được gửi bởi giochuong
    cho em mạn phép hỏi cái này (đã có 1 bác đã hỏi nhưng em vẫn théc méc). Nếu em không (biết) dùng PS thì có nên set trên máy ảnh là ARGB thay vì sRGB không ?
    Tình cờ vào đây đọc bài viết rất hay của @teddyLoves nên thích quá đọc luôn 1 mạch vì mình cũng từng đau đầu vì chuyện này nên cũng mày mò tham khảo chút nhiều. Nhân tiện gặp câu hỏi của @giochuong mà dường như đã xót lại nên mạo muội trả lời luôn. Nếu như có chỗ nào ko đúng, các bạn cứ chỉnh dùm nhé.

Nói nôm na cho dễ hiểu thì việc set color space trên máy như là sRGB, AdobeRGB, proRGB,etc., chỉ cấn thiết nếu chụp theo dạng JPG or JPEG mà thôi. Nếu chụp RAW thì ko cần lo lắng hay để ý làm gì vì ở chế độ RAW, máy ảnh có khả năng thâu nhập color space lớn hơn cả sRGB hay AdobeRGB nên hình ko sợ bị mất màu khi dùng RAW conversion tool nhu* PS hay DPP để convert sang JPG.

Như vậy khi chụp JPG, thì việc chọn lựa giữa sRGB và AdobeRGB cũng tùy thuộc vào mỗi trường hợp. Nếu bạn muốn nhiều màu hơn và ko ngại tốn thời gian để convert sang sRGB khi post len web hay print thì hãy chọn AdobeRGB. Còn nếu bạn chụp lẹ lẹ, dem lên web post chơi và ko cần chú ý lắm đến chất lượng hay màu sắc thì sRGB là khỏe nhất vì ko cần phải convert sang sRGB để post lên web hay print vi browser hay hầu hết các máy in thông dụng thường chỉ chấp nhận sRGB color space mà thôi.

Chúc bạn có nhiều hình đẹp!

cho hỏi muốn chuyển đuôi FILE Nef qua đuôi JPG phải làm thế nào ạ??? Mong các bác chỉ giáo em là lính mới rất cám ơn

Các bác có gặp trường hợp này chưa:
    Cài CS3 Extended xong, hình xem trong CS3 thì sáng và hơi Magenta, hình xem trong ACDSee Pro thì contract cao hơn và tối hơn, lại Blue hơn.
    Thêm 1 cái là hình trên Web thì tone màu giống hệt trong ACDSee Pro:D. Không riêng Save for web mà khi Save As cũng ra màu sắc giống hệt như Save for web.
    Open lại cả 2 file Save for web và Save as thì màu sắc hiển thị trên CS3 giống hệt như trên hình gốc và cũng sáng hơn, ít contract hơn, magenta hơn :LOL:
    Tức mình ra CH rửa ảnh thì màu sắc giông giống như trên ACDSee ở nhà.
    Em không hiểu CS3 nó làm sao mà tự dưng màu khác biệt vậy.
    Đã dùng Color Seting để set thất cả các thông số như bảng cúa bác TeddyLovers rồi.

Túm lại là trong CS có vấn đề về hiển thị: sáng hơn, ít contract hơn và ngả màu Magenta hơn.

Giờ em phải làm sao để màu trong CS3 nó như thực tế và giống với mọi người.

Các bác làm ơn chỉ giúp.
    Cám ơn trước.

Anh Toại, do working profiles của anh trong PS khác với ACD Pro 9 ( sRGB ) hoặc do anh chưa chỉnh soft proofing ( output là Monitor RGB ) . Trong trường hợp trên của anh, em thấy anh chỉ cần chỉnh Soft Proofing sang Monitor RGB là ổn
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

ACDSee anh đã thử chuyển sang ARGB cho cùng với CS3 rồi Búa, vẫn khác màu:D.
    Chuyển cả 2 CS3 và ACDSee cùng là sRGB, cũng khác màu:D
    Cả 2 trướng hợp trên CS3 set Soft Proof là Window RGB hoặc không chọn Proof Color.
    Điều quan trọng là ảnh kh đưa lên Web hoàn toàn khác với ảnh xem trên PS3, nhưng lại rất giống ảnh xem trên ACDSee hay ảnh rửa ra:LOL:

Nghe lời Búa chọn Soft Proof là Monito RGB thì màu có gần giống hơn, nhưng CS3 vẫn sáng hơn, kém contract và kém rực.
    Set Soft Proof, mổi lần open file là phải nhấn Ctrl + Y phải không Búa?

Mong các bác khác cho ý kiến ạ.
    Được sửa bởi 11002 lúc 07:17 PM ngày 06-12-2007

Trang 11 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng