Trang 9 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 228

Chủ đề: Quản Lý Màu Sắc

Quote Được gửi bởi TeddyLoves
    bác thử post cái hình đó lên đây xem sao, cho bà con dễ bắt bệnh
    Hôm nay đến cơ quan em set lại thì thấy ngon lành, để tối em copy file CSF về máy nhà thay file cũ xem thế nào, chắc là máy nhà em set sai :lol: Cảm ơn bác TeddyLoves!
    Hãy xách ba lô lên và đi du lịch

Chào bácTed!
    May quá ăn mày vớ xôi gấc, lọ mọ thế nào lại vớ phải bài về định chuẩn màu của bác, đọc phê quá. Tình hình của em thế này bác xem và khai sáng cho em đỡ u tối phần nào nhé.
    Chuyện kể rằng có thằng họa sĩ làm maket trên PC trông ngon lành nhưng lần nào sản phẩm khi in Ofset ra cũng bị khách hàng chê là không đúng màu như maket ở PC. Tức xám cả mặt nhưng biết mình sai nên đành nhịn cho xong. Tại sao ? giữa màn hình và khi in ra sai nhiều như vậy - không lý giải được. cũng đã từng định chuẩn màn hình gamma, loay hoay nhìn mấy cái profile RGB, CMYK mà chóng cả mặt không biết mình sẽ chọn thằng nào, nói chung là không biết tính năng tác dụng của nó ra sao nữa. làm makét với Mode RGB ngon lành nhưng cứ mỗi lần chuyển về CMYK để xuất in thì em cứ toát mồ hôi vì trông nó thảm hại quá (màu xỉn đục) những gì trông trong sáng xưa kia bay đâu hết còn lại toàn những màu xỉn như vẽ không chịu rửa bút. Em cũng có hỏi nhiều nơi. họ cho em cái ICC profile OffsetEuro_U360_K85_V25PO4 xong em chẳng biết sử dụng như thế nào (cái này em ngu quá). Bây giờ em chỉ cần làm sao khi từ makét ra đến sản phẩm không chênh nhiều , convert RGB sang CMYK cũng không chênh quá là em mãn nguyện lắm. Bác xem thế nào tư vấn cho em với để em còn là người lương thiện chứ em CHÍ ... đến nơi rồi.
    ps: Em dùng LCD và đã làm theo những gì bác bảo ở những phần trên, em cũng có một quyển màu chuẩn Pantone chính hãng mua khá đắt để dựa vào làm chuẩn khi in nhưng khi convert sang CMYK thì nó đậm hơn nhiều và hơi lệch thì phải. Chả biết thế nào mà lần nữa. Thông cảm vì em đề xuất chuyện in Ofset chứ không phải in ảnh Lab nhưng với trình của bác có khi lại giúp được em thì sao.
    Em gửi bác cái link này để chứng tỏ em đã lang thang trên mạng để hỏi về vấn đề này nhiều rồi.
    http://kythuatin.com/downloads/Offse...K85_V25PO4.zip

khi mang ra in, bác cứ để nguyên sRGB hay pantone. phần convert sẽ do nhà in đảm nhiệm.
    space CMYK và RGB rất khác nhau nên khi bác convert màu sẽ bị clipped rất nhiều, làm hình mất chi tiết dẫn đến "màu xỉn xỉn"

để xem bản in trông như thế nào (how the clients will see the print), ta dùng "Soft Proofing". phần này khá quan trọng trong in ấn, nhưng có thể giải thích được trong khuôn khổ 1 bài viết (với điều kiện bác đã đọc hết những phần trên). hứa với bác từ giờ đến cuối tuần sẽ viết bài "Soft Proofing"
    --

Có một bác bảo tôi dùng cái soft Quite a box of tricks, tôi down về nó chạy thẳng vào Adobe acrobat thế là toi cơm, PS chẳng được nhờ. Đành chờ "Soft Proofing" vậy
    dù sao rất cám ơn Ted

Kantruong: vấn đề của bác thì em đây đụng hàng nhiều rồi. Khách hàng (làm maket, ảnh down trên net, nếu có ảnh gốc thì dược scan bằng scan kô tốt lắm, màu sắc chủ yếu RGB... đến cả text cũng rgb nốt - do copy bên word to corel v.v.v.) đến khi out phim (convert to CMYK) thì màu xỉn xỉn... và đã dc cảnh báo là chất lng in sẽ rất tệ! ->OK chuyển đến nhà in -> ra sản phẩm :-(( SAO LẠI NHƯ VẦY :-((
    đến nơi out phim BẮT ĐỀN... của TÔI nhìn trên màn NHÀ TÔI đẹp, màu sắc tươi tắn, maket in ra đẹp rực rỡ (in phun, mực TQ...); giải thích cả buổi vẫn kô chịu (vì lệnh in cả vạn tờ... của đau con xót; kể cũng xót thật - đang tưởng quả này trúng đậm làm đc cái lens macro; nào ngờ...toi). Vậy thì TẠI AI???
    (vấn đề này đợi bác Ted có bài "Soft Proofing" rồi bàn tiếp nhé...)
    ----------
    PS: Chào Kantruong - bài viết trên của hainguyen chỉ là những kinh nghiêm bản thân, kô có ý gì khác)
    cheers

em post bài Soft Proofing vào hẳn 1 topic mới cho dễ theo dõi
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=6063
    --

cho em mạn phép hỏi cái này (đã có 1 bác đã hỏi nhưng em vẫn théc méc). Nếu em không (biết) dùng PS thì có nên set trên máy ảnh là ARGB thay vì sRGB không ?

Hôm qua em mang ra tiệm Kim Long (Hai Bà Trưng SG) để in một loạt ảnh chụp bằng sRGB và convert ra dạng sRGB sau khi resize và levels ở Photoshop CS. Kết quả là ảnh vẫn giữ độ nét nhưng màu tối như bị under-exposed vậy. Em có hỏi máy in tiệm này dùng sRGB hay Adobe RGB thì họ xác nhận là Adobe RGB.

Các bác có kinh nghiệm rửa ảnh ở đây có thể cho em ít lời khuyên được không? Liệu có đúng là minilab dùng Adobe RGB thay vì sRGB như các bác đã nói? Nếu vậy thì lần sau em để nguyên profile Adobe RGB khi xuất ảnh từ Photoshop đem ra tiệm có được không?

Cảm ơn các bác.

Bác Timeye nên hỏi thẳng kỹ thuật viên ở đó, họ sẽ chỉ cho bác nên làm thế nào cho tối ưu.
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Lúc lấy ảnh em có nói chuyện với một anh kỹ thuật thì được biết ảnh hơi tối là do em yêu cầu không chỉnh sửa gì cả nhưng lúc đó em không có thời gian trao đổi nhiều. Em sẽ ghé lại hỏi thêm sau. Cám ơn bác.

Theo kinh nghiệm của bác thì minilab có dùng profile màu ARGB không? Các bác nào đã rửa ảnh ở Kim Long (HBT, SG) thì cho em ý kiến luôn nhé. Cảm ơn nhiều.

Trang 9 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng