Trang 5 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 228

Chủ đề: Quản Lý Màu Sắc

bigger is better mà bác, chả thế mà ai cũng thích L to, sensor to :D j/k

vd bây giờ bác chụp 1 bông hoa dâm bụt hay 1 bông hoa hồng rất rất là đỏ nhé. nếu bác để A-RGB, vì nó có thể define được nhiều màu hơn, nó có thể phân biệt được màu đỏ trên cánh hoa và màu đỏ trên những đường vân, trong khi nếu để sRGB, vì có ít tông màu hơn, nên những màu gần gần giống nhau sẽ có cùng giá trị hết --> rất có khả năng là màu đỏ trên những đường vân đó bị "clipped" hay nói cách khác là bị "đánh đồng" với màu đỏ trên cánh hoa, kết quả là bác chỉ thấy 1 bông hoa với cánh hoa màu đỏ solid red mà ko thấy chi tiết đâu cả.
    --

Bài này thì bác Teddy khuyên xài A-RGB. Ở topic bên kia thì bác Toại nói xài A-RGB mà rửa ảnh thì màu không đẹp, nên xài sRGB vậy mình phải làm sao đây hả bác "tét-đì-lô-vờ"?

bác qua bên đó hỏi bác Toại ấy ^^
    --

Bác KhoaNam ạ, Bác nên đọc kỹ lại bài của bác TeddyLoves, trước đây mình cũng mù mờ về màu sắc lắm nhưng khi được bác Teddy Loves chỉ thì mình đã thực hành và kết quả rất tốt. Nếu mình không cân chỉnh màn hình đúng, không sử lý màu sắc đúng thì khi xem ảnh trên monitor của mình sẻ OK nhưng post lên web hoặc thể hiện trên monitor khác thì sẽ khác biệt rất nhiều. Nếu set A-RGB trên máy ảnh và trong PS mình cũng Set color là A-RGB thì phổ màu sẽ rộng hơn sRGB, mà phổ màu rộng thì màu sẽ thể hiện tinh tế hơn, thực hơn. Tương tự với thí dụ của TeddyLoves, hôm nọ mình chụp cô dâu mặc áo dài bằng lụa đỏ, bác thấy đấy, màu lụa đỏ nó có thêm sắc đỏ óng ánh nữa. Mình nhìn trên màn hình thấy rõ cái sắc óng ánh đó nhưng khi mình convert sang sRGB theo profile của lab mình hay rửa ảnh (mục đích convert là để hình sẽ được lab in đúng màu mình thấy thên monitor của mình và không cần thợ ở lab chỉnh lại màu sắc, rửa cho nhanh) thì cái óng ánh đó không còn mà chỉ là màu đỏ mà thôi. Đây là cái khác giữa bài của bác TeddyLoves và bác Toại, một bài là để có phổ màu rộng và trung thực giữa máy ảnh và máy tính, một bài là để nhìn kết quả trên máy tính trước khi ra lab in ảnh. Bài nào cũng đúng, khác biệt có thể bác chưa thử thực tế mà thôi. Mình đã thử thì nếu để A-RGB thì ra lab rửa màu sẽ sai biệt vì lab dùng sRGB nên sẽ lược bớt một số màu (ở thí dụ trên là sắc đỏ óng ánh), nên mình convert trước sang sRGB để nhìn thấy màu sẽ được in ra, qua đó mình sẽ hạn chế được sự sai biệt màu sắc trên monitor và ảnh sau khi in. Còn ảnh để thể hiện trên máy tính thì set A-RGB là chuẩn rồi.
    Vài hàng dông dài vì mình đã bị nhức đầu về vấn đề ảnh bị sai màu một thời gian dài cho đến khi được bác TeddyLoves truyền đạt kinh nghiệm, sẵn đây xin cám ơn TeddyLoves một lần nữa.
    Chúc các bác vui,
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Quote Được gửi bởi KhoaNam
    Bài này thì bác Teddy khuyên xài A-RGB. Ở topic bên kia thì bác Toại nói xài A-RGB mà rửa ảnh thì màu không đẹp, nên xài sRGB vậy mình phải làm sao đây hả bác "tét-đì-lô-vờ"?
    Aha! Tôi học từ A. Emxinh. Tha hồ vùng vẫy trong cái ao A-RGB (tại sao lại nhốt mình trong cáo bể cá sRGB?) của photoshop.
    Tới khi ra lab in hình thì nhớ convert sang sRGB (Vì Lab ở Việt Nam xài chuẩn sRGB không hà) để duyệt lại lần cuối, chứ không convert thì lab nó tự convert màu sắc loạn xạ không theo ý mình mà.
    Tương tự như vậy trước khi gửi hình lên web vì web hay Email cũng xài chuẩn sRGB mà.
    Bạn Khoa Nam xem lại bài của Emxinh viết tại trang 1 thì rõ ngay (http://www.vnphoto.net/forums/showth...1&page=1&pp=10), tôi chỉ là học trò của A. Emxinh thôi

Hic, bây giờ em mới biết là máy có thể chuyển sang A-RGB, nhưng em mò mãi con D70s của em mà không thấy nó nằm ở đâu, lục tung cả Manual mà không thấy, bác nào biết chỉ cho em với. Thanks các bác ạ!
    Lang thang suốt một mùa đông!

Cali vào optimize image/ chọn custom xong chon mũi tên xuống /chon mục color mode /bấm mũi tên qua chon II(A-RGB) thế là xong ok.

Thanks bác MCT nhiều lắm, hì, em tìm được rồi.
    Lang thang suốt một mùa đông!

Xin chao !

Minh moi tham gia vao trang vnphto.net nen khong viet duoc tieng Viet cho xin hoi cac ban chi dum nhe. Xin cam on :punk:

Trang 5 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng