Trang 4 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 228

Chủ đề: Quản Lý Màu Sắc

Smile

Hai cái ảnh này làm 2 lần khác nhau tuy nhiên các bước hầu như giống nhau.
    Ảnh với color management method không đúng hơi tối nhưng có sáng ra màu nó cũng không bằng.
    Sau khi post cái ảnh đầu với color management method không đúng, tôi nghĩ tức mình sao dạo này ảnh màu cứ bẹt bẹt... như con vẹt... tức tức quá nên bò lên in-tẹc-nét gặp bác Atkinson khóc lóc ỉ ôi... Bụt Atkinson mới hiện lên mà bảo... con đọc cái color management của Tét Đì Lô chưa?

Today... I am a believer...

Without the correct color management methods:

With the correct color management methods:

Thanks TeddyLoves :cheer:
    Được sửa bởi TheAmateur lúc 03:45 PM ngày 17-10-2005
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Hê hê,

Chú xinh trả tiên "lăng xê" cho anh đi.

Có lẽ đề nghị lãnh đạo stick cái topic này lên trên đầu cho bà con dễ thấy đường. Kẻo k0 lại lạm phát "Bụt" ;)

hehehe em tưởng có mình em ko bít vụ này chứ hehehehe. Hồi đó, cũng nhờ 30min đàm đạo với bác Tétđờlờ mới vỡ nhẽ :D Ko chỉ có các Pro. software mới có color profile, Element PS cũng set color profile đc đấy !!! (Đơn giản hơn: lúc save chỉ việc chọn có muốn embed profile hay keep original; embed thì embed kiểu nào sRGB or aRGB).

Quote Được gửi bởi Atkinson
    Hê hê,

Chú xinh trả tiên "lăng xê" cho anh đi.

Có lẽ đề nghị lãnh đạo stick cái topic này lên trên đầu cho bà con dễ thấy đường. Kẻo k0 lại lạm phát "Bụt" ;)
    Đã gắn cái sticky cho nó rồi đấy các bác ạ
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

bài này hay khiếp !!!!

Cảm ơn TeddyLoves, bài viết của anh rất hay, minh càng đọc càng thích...

Cho em hỏi một chút:
    Máy ảnh các bác để là sRGB hay Adobe RGB?

Máy của em đang để là sRGB nên tất cả ảnh cũng là sRGB. Sau khi hiệu chỉnh như anh Teddy hướng dẫn thì open ảnh nào nó cũng đòi Convert sang Adobe RGB.
    Vậy nếu máy ảnh để sRGB --> ảnh là sRGB, khi post lên web cũng là sRGB thì sao không để PS là sRGB mà phải để là Adobe RGB? Hay là em nên chuyển setting trong máy ảnh sang Adobe RGB?

bác tưởng tượng sRGB như 1 cái bể cá còn Adobe RGB như 1 cái ao. cái ao lớn hơn nên ngọ nguậy sướng hơn. vì vậy tốt nhất nên set trong máy ảnh là Adobe RGB rồi edit, sau đó trước khi upload lên web thì convert sang sRGB.

nếu setting trong máy ảnh là sRGB thì khi mở file trong PS cũng không nên convert mà giữ nguyên sRGB, vì dù có convert cũng ko add thêm thông tin nào vào, ngược lại mỗi lần convert đi convert lại như thế thông tin lại bị mất đi một ít - kiểu như bác đổ 1 cốc nước ngọt vào 1 bình nước lã rồi lại múc lại 1 cốc khác thì nó ko thể ngọt như ban đầu được ;)
    --

khen bài viết này hay.... giờ vẫn vào khen lại

Quote Được gửi bởi TeddyLoves
    bác tưởng tượng sRGB như 1 cái bể cá còn Adobe RGB như 1 cái ao. cái ao lớn hơn nên ngọ nguậy sướng hơn. vì vậy tốt nhất nên set trong máy ảnh là Adobe RGB rồi edit, sau đó trước khi upload lên web thì convert sang sRGB.

nếu setting trong máy ảnh là sRGB thì khi mở file trong PS cũng không nên convert mà giữ nguyên sRGB, vì dù có convert cũng ko add thêm thông tin nào vào, ngược lại mỗi lần convert đi convert lại như thế thông tin lại bị mất đi một ít - kiểu như bác đổ 1 cốc nước ngọt vào 1 bình nước lã rồi lại múc lại 1 cốc khác thì nó ko thể ngọt như ban đầu được ;)
    Cảm ơn Teddy, tui sẽ chuyển sang Adobe RGB ngay.
    Có điều chưa thấy được lợi ích cụ thể của cái ao so với cái bể

Trang 4 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng