Trang 3 / 23 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 228

Chủ đề: Quản Lý Màu Sắc

Dài dòng phức tạp quá, em đọc từ bên Xóm nhưng cái đầu em nó tù mù nên em chả có hiểu gì hết.
    Hỏi bác một câu thôi: em sửa ảnh bằng shop nhìn rất ngon rồi, đem ra lab nó bật lên nhìn vẫn y hệt như ở nhà, nhưng lúc in ra nó tặng em cả đống shadow vào cái ảnh nhìn mất hết cả cảm xúc. Vậy là do cái gì? Máy in chăng?
    Nếu tại em chưa set color management cho đúng chuẩn thì em sẽ cố hiểu bài của bác, còn tại cái máy thì em té. :D

Quote Được gửi bởi TeddyLoves
    a cái nhà in đó, bảo họ copy cho mình cái color profile của printer của họ (file icc ấy).
    sau đó về nhà, chép vào máy của mình. khi muốn in hình nào, dùng PS mở hình đó ra, rồi convert sang profile của máy in (dùng Convert To Profile rồi chọn cái profile mới xin được).
    Save lại rồi mang đi in.
    chúc thành công.
    Chào Anh TeddyLoves,
    Tôi xài PS CS2, chưa biết Convert (Convernt To Profile). Trong CS2 không chọn được Profile của Lab, Vui lòng hướng dẫn chi tiết hơn. Ví dụ như: chép Profile của Lab vào thư mục nào, trong menu Convert to profile nó hiển thị Profile của Lab bằng tên nào... Cám ơn nhiều

chết chết. chắc tại em giải thích chưa rõ.
    bác cần phải phân biệt được Color Profiles và Color Spaces.
    Lab là một color space, không phải color profile. vì vậy khi bác muốn làm việc ở Lab mode thì Image/Mode/Lab
    lỗi có lẽ là tại em lười nên toàn viết tắt sRGB nên bị lẫn lộn giữa sRGB (color space) và sRGB IEC61966-2.1 (color profile). Em sẽ sửa lại ngay.
    À quên, nhân tiện đây đính chính lại là Lab chính là phổ màu nhìn thấy ạ :p

Ngoài lề một tí, ko biết bác muốn làm việc trong chế độ Lab để làm gì? thường thường thì em chỉ làm việc trong Lab khi không muốn làm ảnh hưởng đến màu sắc. Vd như những lúc cần sharpen, hoặc cần tăng giảm contrastness này nọ (levels/curves) tuy nhiên việc thay đổi qua lại các mode làm việc cũng ít nhiều ảnh hưởng đến chất lượng ảnh nên thường thường là nên giảm tối thiểu số lần convert và không nên convert khi không cần thiết ;)
    --

Xinh ơi,

Bây giờ thì anh đã hiều về tầm quan trọng của Color profile và vai trò của nó khi đi kèm với một bức hình rồi.

Lúc trước anh đã set mọi thứ giống như chú chỉ dẫn. Nhưng mỗi khi edit ảnh xong, anh quên mất cái việc phải convert lại sRGB IEC61966-2.1. Nhân cái vụ chụp fashion show vừa rồi, khi post lên Net xong, thấy hình nó cứ xỉn xỉn, k0 tươi như trong PC. Anh đặt hai cửa sổ song song để so sánh. Một bên là IE một bên là Window Pic & Fax viewer thì thấy cùng 1 file hình, cùng trên một monitor mà hiển thị trên hai cửa sổ khác hẳn nhau.

Anh mới nhớ ra là hai cái work space khác nhau, sau đó convert tất cả về sRGB IEC... rồi upload lại. Anh cũng thử save hình đó với tên khác, rồi upload và cùng so sánh hai hình lên Net thì cũng thấy rõ là hình sau (embedded profle) trông chuẩn hơn hẳn. Khá chuẩn so với những gì mình đã chỉnh trên PS.

Em minh họa với cả nhà luôn

Hình sau khi edit xong trong PS, k0 convert, post thẳng lên Net

Hình convert về sRGB... rồi post lên Net

Chỉ có 1 động tác vậy thôi mà thấy hai hình nó khác nhau nhiều các bác nhỉ. Cái hình dưới mới giống những gì em edit trong PS.

Một lần nữa cám ơn chú Xinh nhé.

Đúng là có làm có hơn. Trước đây nhìn cái tutorial của chú anh cứ ngại ngại. Hi hi.
    Được sửa bởi Atkinson lúc 12:23 AM ngày 12-06-2005

Ồ tôi cũng bị dính vụ này y chang bác AT. Cám ơn bác XINH -TED , để hôm nào rảnh rổi ngồi lại học chiêu này của bác vậy.
    Thanks for posting.
    Cựu Chủ tiệm tạp hóa CANON cuối phố

Không biết sao chứ XL thấy tấm số 1 chưa convert có màu thật và đẹp hơn là tấm số 2. Tuy nhiên convert vậy là ổn rồi, có lẽ tấm trong PS hơi đậm chăng.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Quote Được gửi bởi xichlo
    Không biết sao chứ XL thấy tấm số 1 chưa convert có màu thật và đẹp hơn là tấm số 2. Tuy nhiên convert vậy là ổn rồi, có lẽ tấm trong PS hơi đậm chăng.
    đến đây có lẽ là phải "đổ lỗi" cho sự khác nhau giữa các màn hình rồi. trên máy em em cũng thấy hình số 1 trông thật hơn.

@bác Atkinson: thanks bác. công nhận bác hơn hẳn em về cái khoản minh họa rõ ràng dễ hiểu. có lẽ vì thế mà các bài hướng dẫn của bác bao giờ cũng lôi cuốn hơn
    --

Àh,

Đây chỉ là minh họa cho sự "méo mó" của một bức hình khi k0 được convert đúng theo work space thôi mà.

Thật hay k0 thật, em mà k0 post hai hình lên để so sánh sao các bác biết được . Hi hi.

Tuy nhiên, lần này em k0 chú ý vào skin tone lắm. Ví dụ như cái này, thích tăng saturate mạnh một chút cho nó rực rỡ, đúng với chất Summer colour.

Chào Sư Phụ TeddyLoves
    Bác cho em gọi Bác la Sư Phụ nhe...

hehe hôm nay em xin giải thích về 2 cái hình bác Atkinson post lên.

từ hai hình của bác Atkinson, em remove profile của nó đi và so sánh.

hai hình nay, hình bên trái (tạm gọi là hình 1) có embed profile là ARGB (Adobe RGB) còn hình bên phải (tạm gọi là hình 2) vẫn là nó nhưng đã remove profile

hai hình này, hình bên trái (tạm gọi là hình 3) có embed profile là sRGB IEC61966-2.1. nó chính là hình 1 đã convert sang sRGB (em assume bác At làm theo tutorial của em, thì hình này được convert với ACE engine và perceptual intent. phần này các bác không cần quan tâm lắm. bác nào quan tâm thì em sẽ giải thích sau hìhì). hình bên phải (tạm gọi là hình 4) vẫn là nó nhưng đã remove profile

dễ dàng nhận thấy, hình số 1 và 2 có tone màu identical, hình số 3 và 4 có tone màu identical. vì sao lại như vậy?
    như trong bài đầu tiên em đã nói, IE sử dụng space sRGB. thực ra IE "coi" tất cả mọi hình đều có profile sRGB (assume profile). điều đó có nghĩa là, dù một hình có profile gì đi chăng nữa, khi thể hiện trên IE, nó sẽ được "gán" profile sRGB. rắc rối là ở chỗ này. vì sRGB khá là nhỏ so với ARGB, cho nên một hình với profile ARGB khi "bị" gán cho sRGB, các khu vực màu out of gamut của sRGB sẽ bị "cắt gọt" (clipped) để nhét vừa vào sRGB, đặc biệt là khu vực màu xanh green. đây chính là lý do vì sao hình thứ nhất trông .. xỉn xỉn, thể hiện rõ nhất ở phần skin.

bảng so sánh gammut của một số spaces thông dụng

Trong khi đó, hình số 4, mặc dù cũng không có profile, nhưng màu sắc trông vẫn rất tươi tắn. lý do rất đơn giản, vì nó đã được convert sang sRGB sẵn rồi, cho nên dù nó có profile hay không có, thì nó vẫn thể hiện khá chính xác.

bây giờ, xin mời các bác làm một test nho nhỏ nữa để tận mắt chứng kiến. trước hết, vào photoshop, ấn Ctrl+Shift+K để set lại một số thông số như sau(phần khoanh đỏ)

sau đó, save hình số 1 và hình số 3 lên máy tính, và open trong photoshop. khi mở hình số 1(crw_2028-01.jpg), sẽ nhận được thông báo Embedded Profile Mismatch --> chọn Use the embedded profile (instead of the working space) và click OK.
    tiếp theo, cũng làm như thế, mở hình số 3 (crw_2028-011.jpg) và làm tương tự. đặt 2 hình cạnh nhau, sẽ thấy thế này (để ý góc dưới bên trái của mỗi hình. hình bên trái đề là Adobe RGB (1998) (8bpc) còn bên phải đề là sRGB IEC61966-2.1 (8bpc)

surprised? 2 hình vừa so sánh trên IE thấy khác hẳn nhau, mở trong PS thì gần như identical. (để ý sẽ thấy hình này em .. không hề embed profile cho nó :lick: ). lý do xin để các bác tự trả lời
    Được sửa bởi TeddyLoves lúc 12:01 PM ngày 30-06-2005
    --

Trang 3 / 23 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng