Trang 10 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910111220 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 228

Chủ đề: Quản Lý Màu Sắc

Hôm nay em thử convert sang ARGB đem ra lab in thì kết quả còn tệ hại hơn, chẳng những tối mà còn tái nữa. Hỏi một bác kỹ thuật khác (được bật mí là có tay nghề khá hơn) mới biết ở đấy dùng màu gần như sRGB chứ không phải ARGB. Bác này cũng chã biết file *.icc là cái gì nên chỉ khuyên em về nhà calibrate cái monitor bằng Adobe Gamma sử dụng một tấm ảnh in ở lab đấy làm chuẩn. Nói chung dùng mắt mà áng chừng thôi. Sau này in ở lab khác thì lại calibrate lại.

Vào lúc này em thấy cách này là tối ưu, xin chia sẻ với các bác.
    Được sửa bởi bonita lúc 10:48 AM ngày 03-10-2006

Có phương pháp nào đưa về mẫu số chung cho tất cả màn hinh?
    thể hiện đúng màu trên ie.
    ai bít hông??
    Được sửa bởi haiphuc lúc 04:42 AM ngày 25-10-2006

Cám ơn bác đã cho em thêm kiến thức ! quá hay .

Các ý kiến của các bác giúp em rất nhiều, em đã cài lại mầu trên máy tính theo cách của Bác Teddy nhưng khi chỉnh lại chế độ trên máy ảnh về ARGB theo cách của Bac maycatang " vào optimize image/ chọn custom xong chon mũi tên xuống /chon mục color mode /bấm mũi tên qua chon II(A-RGB)" nhưng khi chụp lại đưa vào máy nó vẫn đòi conver từ sRGB sang A-RGB và kiểm tra file vẫn báo file đang ở chế độ mầu sRGB. Rất mong các Bác giúp cho.

bạn tưởng tượng Photoshop cũng là một thiết bị nhập-xuất hình ảnh. khi bạn setup Working Space cho Photoshop thành A-RGB chính là đã gán (define) cho "thiết bị" này không gian màu A-RGB. (xem thêm giải thích kỹ hơn trong bài Soft Proofinghttp://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=6063

Vì vậy khi bạn mở 1 hình bằng PS, nếu color profile cuả hình đókhông trùng với working space cuả PS, bạn sẽ nhận được hộp thoại "profile mismatch"
    Trong trường hợp đó, chọn "do not convert and use image's profile"
    PS có khả năng thay đổi working space râts linh hoạt. Khi bạn làm như vâỵ PS sẽ tự động dùng profile tương ứng với hình đó để làm working space. Làm như thế ta sẽ tránh được nhiều bước convert không cần thiết ;)

sorry vì trả lời hơi muộn :lol:
    --

Mạn phép các bro nha,em hay rửa hình ở Lab Minh Tâm trên đường Lý Tự Trọng đối diện sở địa chính.
    Ở Lab này có 02 máy in hình: Fuji Frontier 370 để in khổ nhỏ và Fuji Durst Lambda để in khổ lớn.Em set Adobe RGB
    trong máy và Photoshop,xử lý hình xong thì convert profile qua ICC profile của một trong hai máy in hình trên,sau đó save lại và đem đi in.Ra tiệm các bác nói với mấy cô ở đó là không chỉnh màu chỉ crop size thôi,vậy là xong.
    ICC profile của Fuji các bác lấy ở đây http://www.fujifilm.eu/support/color...geprinter.html
    sau khi down về các bác nhấn chuột phải vào ICC Profile nào muốn install và chọn install.
    Hình rửa ra theo em thì good và theo kinh nghiệm của em thì nó phụ thuộc nhiều vào cái monitor,mỗi tội cái monitor của em thì wá ẹ :thua:

Trong trang http://www.fujifilm.eu/support/colo...rgeprinter.html có những 3 cái ICC thì nên dùng cái nào hả các bác?

Các bác ơi , em dùng Photoshop CS3 không thấy có Adobe Gamma thì phải làm sao để cân chỉnh màn hình ạ ?

Exclamation

Quote Được gửi bởi tuanmk
    Trong trang http://www.fujifilm.eu/support/colo...rgeprinter.html có những 3 cái ICC thì nên dùng cái nào hả các bác?
    Bác dùng cái icc profile này cho máy Frontier nè:
    FujiCrystalArchive.icc

Trước đây em cũng gặp rắc rối với màu sắc khi in ấn. Sau khi đọc hết bài này và bài soft proofing của Teddy thì mọi chuyện đã rõ. Em search được cái ICC profile của máy frontier và áp dụng cái ICC profile này để preview trước khi đem in để còn biết mà chỉnh sửa cho phù hợp.

Em dùng 1 tấm hình đã in ở lab này rồi chỉnh lại màu trên máy tính sao cho giống nhất (chú ý là em đang preview ở profile FujiCrystalArchive). Kết quả là ảnh sau khi in (tất nhiên là bằng máy Prontier) không khác nhiều so với khi preview bằng cái profile này.

Tôi đọc các bài viết của TeddyLoves cũng nhiều rồi, thấy cũng dễ hiểu. Nhưng cũng có nhiều lúc chưa hiểu hết bởi mình còn thiếu các kiến thức cơ bản...Thx TeddyLoves.

Trang 10 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 8910111220 ... Cuối cùngCuối cùng