Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: các bác cho em hỏi về máy ảnh compact

bổ ích (sorry lổi chính tả rồi )

Em đề nghị G11, build ngon, tinh chỉnh pro, noise thấp hơn G10 nên chụp thiếu sáng tốt.

Và cuối cùng bác cần PM em, em để backup nên rất ít chụp <1000shots, full box, like new, còn bảo hành > 6 tháng nữa tại KL.

Quote Được gửi bởi rookie_sg View Post
    1. Panasonic LX3 --> Đặc sắc: thiết kế nhỏ gọn, ống kinh Leica độ mở 2.0
    Pana quảng cáo thì hay nhưng chất lượng ảnh kém lắm, nhất là chụp trong điều kiện thiếu sáng.
    Một người vợ tốt luôn tha thứ cho chồng khi cô ta sai.

à mình có đứa bạn đang dùng G10 nói là em này chụp ban ngày thì tuyệt, nhưng chụp ban đêm thì hơi nản. Không biết G11, S90 và LX3 có bị tình trạng này không nhỉ, bác nào có xài qua mấy em này xin cho biết, cảm ơn !

Quote Được gửi bởi carrot View Post
    à mình có đứa bạn đang dùng G10 nói là em này chụp ban ngày thì tuyệt, nhưng chụp ban đêm thì hơi nản. Không biết G11, S90 và LX3 có bị tình trạng này không nhỉ, bác nào có xài qua mấy em này xin cho biết, cảm ơn !
    Mấy em này thì ISO400 là mức tối đa cho ảnh "chấp nhận đc", còn trên nữa thì noise tan nát bác ạ. 1 vấn đề nữa là flash cóc (cả 3 con) công suất khá yếu, chụp trong khoảng 3m-5m thì ok, ngoài range đó là flash đánh ko tới đâu ạ

Nói chung máy compact có những hạn chế của nó, trừ khi bác ko muốn "dấn thân" vào con đng DSLR và "ngập ngụa" trong đống lens thì nên chọn máy compact.

Em đã vọc qua LX3, G9, G10 và đang dùng G11. Mình hài lòng với G11 chỉ duy nhất ghét là cái LCD "nịnh" lắm ạ. Em đánh gia cao nhất ở Canon G series là build (5 năm vẫn cứng ngắc, hehe) và hệ thống chống rung tốt.

Theo em bác nên chọn G10, nếu ko có hàng brandnew thì chọn G11 cũng được. Chất lượng ảnh rất tốt trong dòng PnS. Có nhiều tinh chỉnh. Build tốt, cầm chắc tay.
    Trong dòng PnS thì nói chung không thể chụp buổi tối tốt được.
    Nếu không, bác cố tí nữa làm em 450D + kit cho bước khởi đầu cũng được
    Thân
    Canon 7D

kiếm em nào gắn được flash rời, chụp buổi tối là ngon lành bác ạ. Flash bác mua cũ tầm 500k là có cả chế độ M lẫn Auto rồi, chụp đêm tốt phết. G9, 10, 11 đều có khe gắn cả.

compact thì mua g10, dòng nhỏ gọn bỏ túi, đừng bao giờ mua dòng siêu zoom, chụp vừa xấu vừa bự, thích bự thì mua dslr. Vì:
    _Compact pns : Ưu: nhỏ gọn - Khuyết: chụp xấu.
    _DSLR: Ưu: chụp đẹp - Khuyết: bự
    _Si6eu zoom: Ưu: không có - Khuyết: vừa xấu vừa bự.
    Thiệt là sai lầm và tội nghiệp cho ai lỡ thân trót dại cưới mấy em vừa mắc vừa xấu như: sx10is, sx1is, fz28...

Quote Được gửi bởi mitsuho View Post
    compact thì mua g10, dòng nhỏ gọn bỏ túi, đừng bao giờ mua dòng siêu zoom, chụp vừa xấu vừa bự, thích bự thì mua dslr. Vì:
    _Compact pns : Ưu: nhỏ gọn - Khuyết: chụp xấu.
    _DSLR: Ưu: chụp đẹp - Khuyết: bự
    _Si6eu zoom: Ưu: không có - Khuyết: vừa xấu vừa bự.
    Thiệt là sai lầm và tội nghiệp cho ai lỡ thân trót dại cưới mấy em vừa mắc vừa xấu như: sx10is, sx1is, fz28...
    máy DSLR entry-level không hơn G11 bao nhiêu về chất lượng ảnh, chẳng qua là thua về Bokeh và các chức năng của DSLR.

Quote Được gửi bởi rookie_sg View Post
    G11 > G10: LCD xoay lật đc, thời lượng pin lâu hơn, ISO 3200 (G10 chỉ 1600), flash sync 1/2000s (G10 chỉ 1/500s), có cổng HDMI
    G10>G11: 15Mpx vs 10 Mpx, LCD 3" (G11 chỉ 2.8"), build chắc hơn (nhiều kim loại hơn)

Giá thì G10 mới 100% (hiếm) mắc hơn $5-$10

Ngoài ra trong hàng top của PnS bác có thể cân nhắc thêm những em sau với $500 (đều tùy chỉnh các thông số khẩu-tốc đc)
    1. Panasonic LX3 --> Đặc sắc: thiết kế nhỏ gọn, ống kinh Leica độ mở 2.0
    2. Sony HX1 --> Đặc sắc: Siêu zoom 20x, chế độ chụp Panorama và quay phim HD

Trong tất cả các máy trên thì Canon G là giữ giá khá nhất khi bác muốn bán, build chắc chắn bền nhất

G10> G11 : 15Mpx vs 10 Mpx, LCD 3" : Đúng! nhưng vì G11 khử noise tốt hơn G10 nên hạ size là chẳng quan trọng, Vì G11 có màn hình lật nên kích thước nhỏ hơn có 0,2" nên cũng chẳng đáng là bao. Những thay đổi đáng giá này phải gọi là hơn chứ không nên gọi là thua.
    Flim nikon - canon - minolta đã qua, giờ xài Monica Kinolta. Lens Sonolta

Quote Được gửi bởi conboXauXi View Post
    máy DSLR entry-level không hơn G11 bao nhiêu về chất lượng ảnh, chẳng qua là thua về Bokeh và các chức năng của DSLR.
    Em hoàn toàn không đồng ý với bác ạ. Riêng về chất lượng ảnh, DSLR dòng Entry-level đời mới xử lý noise tốt hơn rất nhiều, chất lượng cảm biến tốt hơn v.v..
    Ngoài ra, cái bác nói là "chẳng qua" là các chức năng DSLR, thì đó đóng góp tương đối lớn vào chất lượng ảnh đấy ạ.

Ưu điểm của dòng G là nhỏ gọn, mà một con máy ảnh tốt đôi khi lại là con máy luôn luôn ở trong túi.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng