Trang 2 / 32 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 320

Chủ đề: Topic show máy ảnh film & ống kính - Review thiết bị

@tvideo
    1. Rollfilm back nó là cái này đây :
    http://cgi.ebay.co.uk/GOERZ-ROLLFILM...item5886d438b8
    Thấy bellow máy có vẻ tốt đấy,cái ground glass là tấm kính phiá sau lưng máy, hỏi coi có còn ko? Nếu ko thì mua cũng đc, nhưng phải giảm giá. Về VN cắt kính lắp dzô.

2. Cái Bessa 66 coi bộ cũ quá, giá đó hơi cứng, sợ mua về ốm đòn, hihi

Một cái máy chung quy có 2 giá trị : vật thể & phi vật thể . Thế nên đã mua loại này, nên chọn con máy còn cứng, mới. Giá trị phi vật thể gồm ti tỷ yếu tố, có thể là 1 nhân vật nổi tiếng từng sử dụng, hoặc có số series thuộc năm đánh dấu sự thành công cuả hãng.... ( Bạn đọc kỹ Luật Di sản Văn Hoá VN 2001, quyển này mỏng thôi nhưng rất hay, nói khá rõ ) thì lại càng cao giá. Mua con còn mới, sau này kẹt tiền mình còn bán đi đc bạn ah. Đi sâu vào còn nhiều trò khác, sẽ là 1 chuyên đề khác hợp hơn, hihi, nói lạc đề kẻo bác Phong giận đó nha ( em đuà bác Phong nhé )

@Kicker : máy bạn đẹp quá , Xứng đáng trong tủ 1 collector
    @Rock-opera : bạn nên có thêm bài phân tích, theo tiêu chí cuả bác chủ cho thêm phần chuyên nghiệp hơn cuả topic này đi ah.

Thank
    Được sửa bởi paven lúc 11:30 PM ngày 31-03-2010
    Học của bọn thực dân thì cũng phải suy nghĩ như bọn thực dân

Cảm ở bác Paven & các bác đã ủng hộ topic, ảnh từ Voigtländer Bessa của bác ác chiến quá, nếu em nhớ ko nhầm thì ngày trước Hiếu DWP cũng có em này, máy cổ nhưng ảnh ko cổ, hihihi.
    Topic "khó chơi" nhưng bổ ích & làm được mới vui, hihihi....
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Mình xin giới thiệu máy EXA(EXAKTA) "1A early 2b" ra đời 1 duy nhất vào năm 1966 do Ihagee Exakta East Germany Company (tham khảo thêm về EXAKTA http://www.ihagee.org/) chế tạo. Đây là dòng máy con lai giữa của EXA 1B (SX từ năm 59-65) và 1A(bắt đầu sx từ năm 1967) có chức năng hoàn toàn giống 1A sau này nhưng kiểu dáng lại giống 1B, dùng ngàm truyền thống EXa mount thay vì M42 SCREW mount , tương thích với tất cả ông kính đời trước của Exakta và một vài dòng ống kính của máy TOPCON.

Một chút khác biệt so với Exa 1a (đời 1967) là cần trả phim (film rewind knob)(hình lấy trên web):

nhưng lại giống đời 1B về thiết kế:

---> EXA(EXAKTA) "1A early 2b"

Về tính năng:

Ðây là kiểu máy EXA đầu tiên có "khối kính nhắm ngũ giác" (pentaprism) thay đổi được

Tốc-độ từ B tới 1/175 giây, màn trập bằng vải.

Shutter release vẫn thiết kế đặt trưng kiểu Exakta là nằm bên phía Trái

Máy trang bị ống kính cơ bản CZ TESSAR 50 2.8

Hiện mình đã sưu tầm thêm được một ống Enna Munchen Tele-ennalyt 135 3.5 và wide Ennalyt 28 3.5

Hình em nó đây:

Hình chụp từ em nó:

@M42, nangSAIGON và VPT : 3 bác là chuyên gia sưu tầm các dòng máy EXAKTA xin có đôi lời về dòng máy này chia sẻ cho anh em cùng hiểu thêm!
    Được sửa bởi Rock_Opera lúc 11:58 PM ngày 01-04-2010

Chào các bác,bác nào có thông tin gì về em Leica này không ạ??? em cũng đang đấu giá mà em chưa biết tí ti gì về em nó cả, cả một bộ đôi một đen và inox, nhìn rất "phê" như mới luôn ah.em cũng chưa mê chụp phim lắm nhưng đẹp quá lên cũng muốn ring em nó về. à, mà không biết giá trị không ạ??? hình như nó thuộc dòng M3 vì em thấy nó giống thằng M3 lắm ạ. cám ơn các bác nhiều.

Được sửa bởi phoxa lúc 12:10 AM ngày 02-04-2010

@PhoXa: kha nang la Leica nha'i. Gia bid la bao nhieu biet ngaY
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Cẩn thận đồ chợ Giời bác ... dòng M39 , nhiều đồ nhái đó .

line nó đây ạ

http://aukro.cz/item979692178_fotoap...provedeni.html

http://aukro.cz/item979692472_fotoap...provedeni.html

giá thì còn 3 ngày nữa nên cũng không biết được chính sác sẽ là bao nhiêu, hàng nhái Leica thì chưa chắc nhưng có thể là phiên bản kỉ niệm gì đó ạ.

Cám ơn bác Pavent và các bác ạ, xin lỗi bác Phong vì em muốn hỏi mà lập topic mới thì tốn đất DD, nên đành qua thead của bác. nhân tiện em xin đề xuất lập thêm một thead hỏi đáp về máy phim được không ạ???để anh em trao đổi, hỏi đáp kiến thức,kinh nghiêm.....vì em thấy tt về máy phim trên DD rất ít, mà hỏi vào mục của bác thì làm loãng chủ đề ạ.
    Được sửa bởi phoxa lúc 01:47 AM ngày 02-04-2010

Quote Được gửi bởi phoxa View Post
    line nó đây ạ

http://aukro.cz/item979692178_fotoap...provedeni.html

http://aukro.cz/item979692472_fotoap...provedeni.html

giá thì còn 3 ngày nữa nên cũng không biết được chính sác sẽ là bao nhiêu, hàng nhái Leica thì chưa chắc nhưng có thể là phiên bản kỉ niệm gì đó ạ.
    Leica giả đó, mua cũng đc, nhưng mua giá cuả hàng nhái. Đặt biệt dòng Leica trước 1942 & Contax II sau WWII bị bọn CCCP làm giả khủng kiếp (mặc dù tôi rất iu nước Nga & văn học Nga, nhưng cái trò này quả là thối không thể chịu nổi - biết bao chú Tây dở khóc dở cười khi biết mình ôm con Contax II giả mua trên ebay). Mấy ACE nên chú ý điều này, mình đã từng mục kích 1 em Leica II & 1 em Contax II giả đến mức trên cả tuyệt Vời. Hí hí, mà thôi nói nhiều sợ loãng topic bác Phong, mấy ACE nên tập trung show hàng - literature review - chụp ảnh theo tiêu chí bác ý nha.
    Được sửa bởi paven lúc 03:47 AM ngày 02-04-2010
    Học của bọn thực dân thì cũng phải suy nghĩ như bọn thực dân

Quote Được gửi bởi paven_viet_nam View Post
    Leica giả đó, mua cũng đc, nhưng mua giá cuả hàng nhái. Đặt biệt dòng Leica trước 1942 & Contax II sau WWII bị bọn CCCP làm giả khủng kiếp (mặc dù tôi rất iu nước Nga & văn học Nga, nhưng cái trò này quả là thối không thể chịu nổi - biết bao chú Tây dở khóc dở cười khi biết mình ôm con Contax II giả mua trên ebay). Mấy ACE nên chú ý điều này, mình đã từng mục kích 1 em Leica II & 1 em Contax II giả đến mức trên cả tuyệt Vời. Hí hí, mà thôi nói nhiều sợ loãng topic bác Phong, mấy ACE nên tập trung show hàng - literature review - chụp ảnh theo tiêu chí bác ý nha.
    Cho em xin giải thích một chút về chuyện "hàng nhái" made in CCCP. Sau WWII rất nhiều công nghệ sản xuất máy ảnh, ống kính của Đức quốc xã được trao cho CCCP do hậu quả của việc bồi thường chiến tranh. Chứ không phải là CCCP tự nhiên lấy cắp của Đức mang về làm nhái như hàng China nhái bây giờ bác ạ. Tất cả từ công thức sản xuất, vật liệu sản xuất đều được trao free. Có thể kể ra đây một loạt như Zorki nhái Leica, Kiev-88 nhái Pentacon Six, Moskva nhái Zeiss Ikon, Zenit nhái Contax, và một loạt ống kính Helios, Jupiter, Mir... đều có nguồn gốc từ lens Carl Zeiss. Tất nhiên chất lượng hàng nhái không thể bằng hàng thật (mặc dù trao hết tất cả công thức và vật liệu sx nhưng chắc rằng phải có cái gì bí quyết ở đây mà bọn Đức ko nói ra), nhưng cũng rất tốt. Thêm nữa hàng CCCP đều có tên riêng của nó nhé các bác, nếu các bác thấy cái máy vẫn tên LEICA mà là hàng nhái thì chắc của Tàu rồi, ko phải của CCCP nhé.
    Tạm nghỉ một thời gian, hẹn gặp lại với một bộ gear ngon hơn

Mình cũng có Bessa I với lens schkopar
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Trang 2 / 32 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng