Trang 1 / 27 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 266

Chủ đề: Panorama với NOBLEX 150

Panorama với NOBLEX 150

Em mới nhập vào hàng ngũ máy móc một chiếc NOBLEX 6/150 pro rất thú vị, đây là roll đầu tiên em chụp với nó, mời các bác cùng xem.

Máy dùng film 120, lens TESSAR 50 f/4,5 rất sharp, máy này dùng cơ cấu rotating lens nên bề ngang không quá lớn, tuy vậy máy khá to, nặng gần 2kg.

Lens này cover một vùng rộng 146 deg, frame thật là 5x12 chứ không phải 6x12 nên trông rộng hơn 6x12 trên các máy horseman hay linhof.

NOBLEX 6/150 @ Fuji Provia 400x

Roll đầu em lắp film bị lỗi nên shot cuối bị mất một nửa, mới lấy được có 1 roll còn 5 rolls nữa đang ở ngoài lab, có ảnh em sẽ update tiếp
    ″We are all amateurs, because we never have time
    to be anything more.″
    - Charlie Chaplin

góc rộng nên hình cong cong...nhìn hay hay...bác chủ up hình cái máy lên được ko ah...em muốn xem để mở mang tầm mắt..
    chữ ký vi phạm

ảnh rât ngon, em đang tìm Noblex chụp phim 135. bên đó bác có thấy thì mua giúp em. noblex 120 ngon quá nhưng cũng mắc quá em ko có khả năng chơi. hic. TFS
    Hoang Trung Hieu
    Rolleiflex

Cho em chiêm ngưỡng nhung nhan em nó với...

Em chưa kịp chụp ảnh máy ngay nên các bác tạm xem thông tin tại đây :

Hãng mẹ đặt tại Dresden : KAMERA WERK DRESDEN

hoặc tại NOBLEX canada

Quote Được gửi bởi rockmaninhell View Post
    góc rộng nên hình cong cong...nhìn hay hay...bác chủ up hình cái máy lên được ko ah...em muốn xem để mở mang tầm mắt..
    Cho em chiêm ngưỡng nhung nhan em nó với...

Cảm ơn bác, em vẫn chưa update cái scanner cho thật sự tốt với slide, ảnh ở trên chỉ bằng 50% so với slide thôi ạ, sắp tới có negative có lẽ scan sẽ dễ thở hơn

Về noblex 135 em sẽ ngó hộ bác nếu có sẽ nói với bác, cái 135 nhìn cũng hầm hố không kém cái 120.... Máy noblex cũng hơi đặc biệt nên cũng ít khi thấy bán 2nd hand

ảnh rât ngon, em đang tìm Noblex chụp phim 135. bên đó bác có thấy thì mua giúp em. noblex 120 ngon quá nhưng cũng mắc quá em ko có khả năng chơi. hic. TFS
    to be anything more.″
    - Charlie Chaplin

Em thaY tren internet maY 135 da DAT lam roi. maY film 120 con DAT hon.
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Tấm cuối cùng đã quá, ở chỗ XL có người bán con Noblex 175 ux nhưng XL cũng chẳng kịp lấy vì có người mua ngay lập tức. Noblex này xách về VN chụp phố cổ thì phê quá nhỉ.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Em Demo một shot BW, lại một bất ngờ với NOBLEX, xử lý BW rất tốt, mặc dù em ko có filter.

NOBLEX 6/150 với Ilford Delta 100

CÁc bác tham khảo Hi-res ở đây
    to be anything more.″
    - Charlie Chaplin

Tấm này tuyệt thật đấy, không nhưng B&W exposure chuẩn mà làm sao nó ghép được tuyệt thế nhỉ, XL xem mãi mà ko thấy chỗ nó nối nhau đâu cả.
    Quote Được gửi bởi harry pham View Post
    Em Demo một shot BW, lại một bất ngờ với NOBLEX, xử lý BW rất tốt, mặc dù em ko có filter.

NOBLEX 6/150 với Ilford Delta 100

CÁc bác tham khảo Hi-res ở đây
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

@XL: rotating lens mà bác, sau khi nó quay hết 1 chu kỳ thì nó cũng quét hết lên film 1 góc 146 deg luôn, chứ có ghép đâu. Em mô tả qua thế này: CÁi máy nó tạo ra 1 cái trống ngay giữa máy, (drum). Khi lắp film vào back film là thẳn nhưng sau khi đóng nắp, 2 cái roller khá to ở back sẽ ấn 2 bên film xuống ép sát vào xung quanh drum, khi chụp lens nằm trong cái drum sẽ quay tròn quét ánh sáng lên film,

Tất cả ảnh ở trên và cho đến tận bây h em đều chụp hand held chứ ko dùng tripod, máy noblex sử dụng cơ cấu quay lens (hay tất cả các máy tương tự) đều bị giới hạn về tốc độ (shutter speed). Shutter speed trên máy này cũng là thời gian ánh sáng xuất hiện trên film nhưng khác với máy có focal shutter hay leaf shutter ở chỗ đó không phải là thời gian mở shutter cho ánh sáng vào mà là thời gian do ông kính quét qua 1 điểm trên film, trong 1 thời điểm chỉ có 1 giải tính theo chiều dọc ảnh ở trên là có ánh sáng phơi sáng chứ ko phải cả ảnh đều dc phơi sáng cùng 1 lúc.

Máy này 1/60 và 1/30 đều ko thể cầm tay dc, em hầu như chụp 1/125

Ảnh ở trên chụp đúng theo law 16. (f/16 - 1/125) scan bằng V700 4000 dpi, ko dùng hiệu ứng hay hậu kỳ nào.
    to be anything more.″
    - Charlie Chaplin

Trang 1 / 27 12311 ... Cuối cùngCuối cùng