Trang 1 / 31 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 305

Chủ đề: Đôi điều về GiangDuyĐạt HN

Đôi điều về GiangDuyĐạt HN

Em ở tỉnh lẻ cũng có sở thích nhiếp ảnh từ lâu rồi. Gom góm mãi mới sắm được 1 bộ trong đó có Lens SIGMA 18 125mm nhưng không có chống ẩm lên bị mốc nhẹ mặt sau Lens tuy không ảnh hưởng tới chất lượng ảnh nhưng em quyết lên HN 1 chuyến để sắm đồ tiện thể vào GDĐ lau mốc. Em thao khảo rất nhiều trên mạng về GDĐ lên khá yên tâm đến mua đồ và lau lens. Riêng về lau lens thì em thất vọng tràn trề. Nói có sách mách có chứng. Lens của em bị mốc nhẹ 1 tẹo ở thấu kính sau gửi lại GDD 1 ngày lau xong. Tiền nong, giá cả thì em không để ý quan trọng là chất lượng, lau xong thì em thấy hết mốc nhưng em nhìn lens của em ốc nó bị vặn toét nhoèn, xin thưa là trước kia không vậy vì em nhớ là ốc ác còn ngon lành, còn cái vòng chỉnh tiêu cự nó giơ nghiêm trọng cầm máy cứ lọc cọc. Em gọi hỏi thì GDD bảo mang ra chỉnh lại. Em ở xa HN 120km mang sao nổi đành liều tháo ra thì hóa ra có 4 con ốc đen bên trong xiết vòng chỉnh tiêu cự bị vặn quá lỏng làm len em giơ như răng ông lão. Em xiết ốc lại thì lại ngon. Còn lỗi do làm ẩu nào nữa không thì em không rõ. Thực sự trước đó tuy em chưa biết gì nhưng qua các web về nhiếp ảnh em rất an tâm về GDD, sau lần này em thất vọng quá. Không biết có phải do Lens của em rẻ tiền mà GDD làm ẩu không. Trên là ý kiến của em có bằng chứng đàng hoàng chứ không vu khống hay ăn không nói có mong các bác hiểu cho.

Sao ko check kỹ trc khi lấy lại lens hả bác ? có thế mới bắt đền đc chứ. Còn ở đây ko fải là vấn đề uy tín, mà chỉ là sự làm ẩu của người thợ lau lens. Bác có bằng chứng ok thì mang ra khiếu nại ah ;)
    1 góc trầm lặng.

Cũng có thể là thợ làm ẩu, tùy như bác nghĩ. Nhưng xét một cách khách quan thì thế này:
    -Cái lens giá có cỡ 200-300 đồng, nó không được thiết kế để tháo ra tháo vào mà là để vứt luôn khi hỏng. Vì giá nhân công ở VN quá rẻ mạt, chứ phần lớn trên thế giới, lau được cái này thì cũng gần bằng con lens mới.
    - Đã tháo thì ắt ốc phải toét. Đây là điều tốt chứ chả phải xấu gì. Như thế anh em mới biết mà không mua phải hàng tháo ra lắp vào.
    -Đã tháo ra lau thì đương nhiên chất lượng bị ảnh hưởng, chả thế mà kể cả lens L khi đã bị tháo rồi cũng phải mất phân nửa giá trị.
    - Cuối cùng vẫn là câu “tiền nào của ấy”. Bác nói không quan tâm đến giá cả. Vậy cứ mời bác ship sang Nhật, sang Sing mà lau. Họ mà làm tử tế thì chắc đã khuyên bác vứt béng cái lens đi mua cái mới.

Cảm ơn chủ thớt đã cảnh báo mọi người. cũng may mình không ở HN nên chắc không ra GDĐ lau.
    mỗi ngày tui chọn 1 niềm vui...

Em cũng ở HN nên rất quan tâm đến topic này Cám ơn bác chủ đã cảnh báo anh em biết.
    Dù gì mà nói GDD có đc "uy tín" như bây giờ thì càng phải nên giữ lấy. Dù là việc nhỏ hay lớn. Thợ làm ẩu hay không thì lỗi là ở ông chủ rồi.

@Rong_choi: Bác nói nghe hay quá, OK bác ở US, chắc đang đi học lại nhận học bổng :D
    Nói thật, bác chủ đã gặp phải chuyện ko hay rồi, bác vào ko chia sẻ thì thôi lại đi bắt bẻ câu chữ người khác "Tiền nong, giá cả thì không để ý" rõ ràng bác chủ nói chiên phương diện là người VN (em đọc thì tự ngầm hiểu là tiền công cỡ 3 - 500k đại khái thế) bác rong_choi lại lôi sang TG =)) bó tay
    Xin thưa với bác, lens này giá cũng 300$ ... ko phải con số nhỏ đâu bác ợ (tất nhiên là đ/v em, còn với bác có khi nó là hạt cát =)) ) Bác đứng ở đâu mà bác nói ra câu "Cái lens giá có cỡ 200-300 đồng, nó không được thiết kế để tháo ra tháo vào mà là để vứt luôn khi hỏng" Em nghe thấy nó hài hước thế nào ấy. Ý bác là 300$ mà trục trặc thì vứt đi phải k? => VN có nhiều đại gia như bác thì tốt quá.

1 lần nữa chia buồn với bác chủ.
    Em vọt đây :p
    [D700][24-70N][70-200][60 Micro f2.8D][SB900]

nói chung là em cũng ko đồng tình với bác Rong_choi đâu:
    - em thiếu hiểu biết, ko biết lens của bác chủ là lens như thế nào, đắt rẻ ra sao. Nhưng dù sao nó cũng có phải mỳ gói hay đũa dùng 1 lần đâu mà "được thiết kế để vứt đi khi hỏng" T.T
    - mà bác chủ cũng nói là ko quan trọng giá cả, em cũng ko để ý đến giá cả làm gì. nhưng mà đã là làm dịch vụ cho người ta, ko nhận thì thôi, bảo là" cái này ko đáng sửa, mua cái mới đi" cho nhanh. đã nhận làm, đã cầm tiền nhưng làm ăn như thế liệu có xứng đáng ko ???

Hi hi, em thấy bọn Tây nó xài lens cũ nhoèm, tan nát tơi tả cả ra mà vẫn chụp xoen xoét. Bác rong-chơi chắc chỉ rong chơi với Tây tư bản giàu xụ nên 2-300 $ làm ra để hư thì vứt.

Còn bác bảo qua Sing qua Nhật nó bảo vứt đi mua con lens mới thì xin thưa là bác lầm to ạ. Không chỉ con lens còi đâu mà còn nhiều thứ to to bọn nó xài đồ sửa vài lần lắm đó bác.

Em xin hết và chia buồn cùng bác chủ, thêm 1 lần kinh nghiệm. :D

Quote Được gửi bởi rong_choi View Post
    -Đã tháo ra lau thì đương nhiên chất lượng bị ảnh hưởng, chả thế mà kể cả lens L khi đã bị tháo rồi cũng phải mất phân nửa giá trị.
    Bác này nói linh tinh, lens lau xong làm sao mà bị giảm chất lượng với giá giảm còn một nửa, các lens cơ ngày trước thiết kế đơn giản tháo ra lau chùi thoải mái, còn các lens đời mới sau này hệ thống điện tử phức tạp, người ta ngại lau. Dòng lens pro người ta vẫn gởi đi service bình thường, chả ảnh hưởng gì

Thế này thì hơi ẩu nhỉ, để siết chặt mấy con ốc chắc thêm chừng 1 phút chứ đáng bao nhiêu đâu. Nhiều bác thợ sửa xe ngày trước vặn con ốc còn phải lót giẻ hoặc nilon để ốc khỏi có vết xước, còn thợ bây giờ thì ... Chung qui cũng do cái "Tâm" thôi.

Người ta có câu "nói có sách, mách có chứng", bác chủ cho cái ảnh của cái lens + hóa đơn của GDĐ đê.

Tính em thẳng thắn, xin bác chủ thứ lỗi nhé !

Trang 1 / 31 12311 ... Cuối cùngCuối cùng