Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: 5 ngày lang thang ở miền Bắc _ mong được anh em chỉ giúp chỗ chụp hình.

5 ngày lang thang ở miền Bắc _ mong được anh em chỉ giúp chỗ chụp hình.

Tình hình là cuối tháng 04 vào dịp lễ em tranh thủ được mấy ngày phép, đã mua vé máy bay đi Hà Nội từ ngày 25/04 đến 30/04.

Em đang có ý định đi lang thang chụp phong cảnh miền Bắc, cụ thể là một số địa điểm sau (theo thứ tự ưu tiên):

1. Mù Căng Chải
    2. Mai Châu _ Mộc Châu
    3. Sapa _ Tây Bắc

Mong các bác co nhiều kinh nghiệm tư vấn hộ em cái, hoặc các bác nào có dự định đi off cùng thời gian đó thì cho em bám víu theo với ạh.

Cám ơn các bác nhiều.
    Đời tự do rong chơi tháng ngày.

http://www.flickr.com/photos/snowy_river/

Bác chỉ có thể đi được 1 trong ba chỗ đó thôi. Đi 2 chỗ là đã không đủ thời gian rồi.
    1 và 3: nếu may thì bác sẽ gặp cảnh đổ nước ở ruộng bậc thang đẹp như gương.
    2: chỉ rất đẹp vào mùa hoa nở. Lúc bác đi e chỉ còn chụp đời thường được.

Bác phải nói rõ ý định, phương tiện, khả năng và tài chính, v.v... thì anh em mới góp ý cụ thể được.
    Con nghệ thuật ngày càng chạy nhanh, càng đuổi lại càng hụt hơi.
    D300+17-55/2.8_105/2.8VR

Thanks bác uman đã góp ý, mong bác chỉ dẫn thêm cho em vài điều ạh.

Em đi cùng 02 người bạn nữa nên chắc sẽ ra chỗ chân cầu Long Biên thuê 02 chiếc Minsk đi cho tiện.

Có cách nào kết hợp được 1 và 3 không bác, bọn em đi bụi quen rồi nên chạy xe cũng không đến nỗi quá tệ ạh.

Khả năng tài chính thì lúc nào cũng là giới hạn cuối cùng, tuy nhiên đi bụi thì chủ yếu là có chỗ nghỉ chân lấy lại sức cho ban ngày đi đường thôi nên chắc cũng không phải là vấn đề lớn.

Mong được các bác hỗ trợ thêm, chẳng hạn lộ trình đi thế nào là phù hợp, trên đường đi có những điểm nào hay ...

Cám ơn các bác nhiều ạh.

thuê xe wave hay dim mà chạy ,chạy mink thuê hỏng lại khổ ra
    1dmax

Mình mới đi chỗ này nên cũng có vài nhời – Với 5 ngày bác hoàn toàn có thể đi được những chỗ này (1+3), cơ mà cứ như cưỡi ngựa xem hoa thôi ợ..

1. Bác nên đi bằng xe wave/dream/jupiter/future.. hoặc win (đi Minsk giữa đường nó ngất thì cũng mệt mỏi đó ợ). Khi đi nhớ mang theo một bộ móc lốp..

2. Bác đi đợt đó thì chỉ thấy lúa non thôi ạ, cuối tháng này người ta đã đổi ải và cấy lúa hết rồi ạ.

3. Ăn uống + ngủ nghỉ ở Tây Bắc nhìn chung là tương đối rẻ (k/sạn khoảng 200K/phòng 2 gường + Ăn khoảng 70-80K/bữa được gọi là ngón lắm lắm) (đi 4 người sẽ còn rẻ hơn nữa).

4.Tây Bắc đẹp không chỉ là ở cảnh đẹp mà đẹp bởi sự đa dạng về văn hóa. Rất nhiều các dân tộc với những phong tục, tập quán rất độc đáo..

5.Lịch bay của bác thế kia thì chắc là bác không có điều kiện chơi các chợ ở Tây Bắc như Cán Cấu, Bắc Hà, Cốc Ly, Simacai…

6.Bác nên đi TÀU về thì hay hơn, vì sẽ save được nhiều thời gian để đi chơi (tối ngủ một giấc sang đã tới được Hà Nội)

Bạn cho mình cái YM mình sẽ send cho cái lộ trình AND MORE. Tiện thể chia sẻ với bác vài cái ảnh để cổ vũ tinh thần bác
    -----

Trên đèo Ô QUY HỒ

Đoạn từ TÚ LỆ tới MÙ CANG CHẢI

Đồi Chè (gần MÙ CANG CHẢI)

Em bé H'mông ĐU (ĐEN) ở MÙ CANG CHẢI

Rượu ủ Bản Phố của người H'mông LỀNH (HOA) ở BẮC HÀ

Với thời gian như vậy bác có thể kết hợp đi Sapa và Mù Cang Chải, em mới đi hồi Tết hành trình như sau: HN - Lào Cai - Lũng Pô - Y Tý - Mù Cang Chải - Tú Lệ - HN, nhưng đúng là cưỡi ngựa xem hoa.
    - Ngày đầu bác gửi xe lên tàu đến Lào Cai,
    - Ngày 2 thăm thú Sapa,
    - Ngày 3 chạy lên Ý Tý, tạt qua Lũng Pô lượm ít sỏi nơi đầu nguồn sông Hồng, rồi tiếp tục hành trình lên Y Tý - nơi được mệnh danh là sương mù nhiều nhất Việt Nam. Ghé thăm nhà của người dân tộc Hà Nhì, nhớ mua ít bánh kẹo làm quà cho tụi nhỏ. Ngày này khá vất vì đường xấu, nếu gặp trời mưa nữa thì thôi rồi. Trên đây có nhà nghỉ, gần đồn biên phòng, giá phòng 40k/người, chủ nhà có nấu ăn cho mình luôn, giá cả thì tương đối.
    - Ngày 4 về Mù Cang Chải, ghé La Pán Tẩn và Lìm Mông chụp ruộng bậc thang. Ngày này rất thú vị, bạn sẽ được thử cảm giác chạy qua 2 con đèo nổi tiếng: Ô Quy Hồ và Khau Phạ.
    - Ngày 5 về HN, nếu chạy nhanh có thể ghé Mộc Châu trước khi về HN.

Chúc chuyến đi thành công và thu được nhiều ảnh đẹp.
    Tầm sư học chụp...

Cám ơn các bác đã hướng dẫn, sắp tới em sẽ còn nhờ các bác nhiều.

YM và email của em: truonggiangno9@yahoo.com

Mong nhận được thêm nhiều thông tin của các bác, và cũng hy vọng sẽ có thêm bạn đồng hành trong chuyến đi này ạh.

Mình xin tư vấn 1 cung đường đi 4 ngày bằng xe máy. Xuất phát từ Hà Nội như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Tuyên Quang - Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà.

Ngày đầu là khá căng nhưng đường cũng tương đối dễ đi. Khó nhất là đoạn Xín Mần sang Bắc Hà, đường đang làm nên khá khó đi. Nếu trời tối quá hay mưa thì thôi, kô nên đi nữa mà nên ngủ tại Xín Mần.

Ngày 2 : Bắc Hà - Simacai - Bắc Hà - Lào Cai - Sapa

Ngày 2 dậy sớm loanh quanh chợ Bắc Hà rồi sang Simacai, dọc đường có chợ Cán Cấu nữa. Trưa về Bắc Hà ăn trưa rồi đi sang Sapa. Ngủ đêm ở Sapa.

Ngày 3: Sapa - Ô quy Hồ - Mù Căng Chải

Ngày 3 đường đi không dài, dành thời gian để chơi bời ở Sapa và ngắm cảnh dọc đường. Ngủ đêm ở Mù Căng Chải. Bạn có thể ngủ ở nhà sàn (NN Sơn Ca).

Ngày 4: Mù Căng Chải - Tú Lệ - Hà Nội

Tới đây nếu bận còn máu thì vòng đi Mai Châu - Mộc Châu cho hết 5 ngày. Nếu mệt thì về Hà Nội nghỉ ngơi thăm phố xá Thủ Đô.

Chúc các bạn sớm có chuyến đi như ý.
    Được sửa bởi TdH lúc 09:41 AM ngày 10-03-2010

Thời gian lịch trình của TDH đi quá hợp lý, có điều đáp ứng đc thời gian trên nên... để máy ảnh ở nhà ạ :D:D

@: Chợ Cán Cấu chỉ họp thứ 7 thôi ạ. Ko phải cứ qua Cán Cấu lúc nào cũng "gặp hàng" đâu hehe

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng