Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: HELP: 90elmarit bị backfocus

Tùy đấy, đống lens của em gửi đi, con nào nhẹ nhàng thì $50 (lau dầu blade, dọn vệ sinh, tra dầu...), con xếp lại blades này nọ $65, con cân chỉnh focus + CLA thì $100....

Em gửi cho DAG ở Oregon. DAG vẫn được dân xài leica coi là vô địch về chất lượng, thậm chí tốt hơn leica service nhiều, bạn bè em quen xài nhiều các nơi thì vẫn coi DAG là số 1. Chỉ có vấn đề duy nhất là tay này quá bận nên xếp hàng 2-3 tháng thậm chí 6 tháng mới đến lượt là bình thường. Đợt rồi em gọi/email sang giục mãi thì gần 3 tháng lấy được.

Bác vào http://www.dagcamera.com/ để lấy địa chỉ gửi. Trả tiền sau bằng paypal.

Nếu không có thể gửi cho Sherry Krauter, hay John Van Stelten nếu muốn nhanh hơn. Chất lượng dịch vụ của họ đều tốt.

Tuần này, tiện đang ở US chắc em gửi luôn 1 cái nikkor50/1.4 cho DAG nhờ lau hộ. Lần trước tiếc tiền, mang về VN nhờ 15 PKK lau cùng 1 cái canon 50/1.5, kết quả là đi lại mãi mới lấy được, mất vài trăm nghìn nhưng gần được 1-2 tuần lại đầy dầu chảy ra ở cả 2 cái. Coi như mất tiền mất công mà không có tác dụng. Em chả hiểu làm ăn kiểu gì. Ngày xưa bác Phượng khỏe thì làm cẩn thận chứ giờ để anh con làm, em cạch không dám nhờ nữa. Thà giờ nhịn đói gửi sang kia còn hơn :(

1 vấn đề nữa bác nên cân nhắc là:
    Body có chuẩn 100% không. Body RF vài chục năm không cân chỉnh thì focuss sai 1 chút là bình thường. Trên lens 35/2.8 với DOF rộng hơn, sai lệch 1 tẹo không sao nhưng với 90 thì khác nhiều. Bác nên kiếm 1 lens 50/1.4 50/1.2 hay 90 khác mà kiểm tra kĩ. Có như vậy mới không mất công. Hoặc nên mượn body số m8/m9 gì đấy kiểm tra lại focus của lens 90.

Hàng của KEH cũng có thể trả lại nếu thấy chi phí CLA lens đắt quá.

Ôi, em đa tạ các bác thật nhiệt tình, đặc biệt bác paven_viet_nam, bác bonnehn, và bác srono.

Quả là em cũng có suy nghĩ giống bác srono. Em đang tính sẽ nhờ bác nào đó có M8/M9 để test focus xem chính xác lỗi ở lens hay body (em nghĩ là lens, vì đúng là DOF của 35 rộng thật, nhưng em chưa bị sai focus phát nào dù chụp rất gần, mở lớn, vả lại cùng focus một điểm thì 90 cho giá trị khoảng cách dài hơn), sau đó sẽ cứ dùng tạm, chụp phong cảnh là chính (vô cực), cần quá thì tự cân chỉnh bằng mắt hú họa (nhớ ở một vài khoảng cách thường dùng xem nó back bao nhiêu thì kéo lại từng ấy). Sau đó sẽ đi CLA khi nào ra nước ngoài vậy (em cũng muốn CLA, ít nhất là 1 lần). Em thấy bên Sing, Malai, Thai đều có Leica service cả. Chứ chắc em không gửi đi mấy tháng đâu, em có mỗi bộ này để chụp mà.

Một lần nữa gửi lời biết ơn chân thành đến các bác,

Sua Leica Lens and Camera M and R

Tot nhat bac gui di Dough Camera o WI USA , gia ca rat fai chang , serVices

RAT TOT, minh ngi cai m2 cua ban can chinh lai range finder screen roi.

dia Chi.

dagcam@chorus.net

Tele 608-835-3342

Postal Address
    2128 Vintage Drive
    Oregon WI 53575 USA

Quote Được gửi bởi trungkien0324 View Post
    Ôi, em đa tạ các bác thật nhiệt tình, đặc biệt bác paven_viet_nam, bác bonnehn, và bác srono.

Quả là em cũng có suy nghĩ giống bác srono. Em đang tính sẽ nhờ bác nào đó có M8/M9 để test focus xem chính xác lỗi ở lens hay body (em nghĩ là lens, vì đúng là DOF của 35 rộng thật, nhưng em chưa bị sai focus phát nào dù chụp rất gần, mở lớn, vả lại cùng focus một điểm thì 90 cho giá trị khoảng cách dài hơn), sau đó sẽ cứ dùng tạm, chụp phong cảnh là chính (vô cực), cần quá thì tự cân chỉnh bằng mắt hú họa (nhớ ở một vài khoảng cách thường dùng xem nó back bao nhiêu thì kéo lại từng ấy). Sau đó sẽ đi CLA khi nào ra nước ngoài vậy (em cũng muốn CLA, ít nhất là 1 lần). Em thấy bên Sing, Malai, Thai đều có Leica service cả. Chứ chắc em không gửi đi mấy tháng đâu, em có mỗi bộ này để chụp mà.

Một lần nữa gửi lời biết ơn chân thành đến các bác,
    Quanh khu vực thì có Phillip Tay ở Sing. Ông này charge cao thậm chí hơn DAG, giá thông thường CLA 1 cái lens là SGD$180.

Ngày trước ở sing mình qua chỗ bác này nhiều, nếu nói về Rolleiflex thì có thể nói bác ý là số 1 ở khu vực vì được đào tạo tại Rollei của Đức và làm bên đó nhiều năm. Nhưng giờ bác ý già rồi nên cũng tùy hứng lắm. Lúc nào cần gấp có khi phải ngồi lì ở đấy tiếp chuyện cả ngày, mời đi ăn tối rồi bác ý mới chịu làm không thì cứ vứt đấy Tuy nhiên làm Leica thì mình không tin tưởng bằng DAG/Sherry Krauter.

Muốn nhanh thì dùng mấy cái tên mình đưa ở trên ấy (Sherry/John).
    Được sửa bởi Srono lúc 07:13 AM ngày 03-03-2010

Ở Sg bác gửi cho chú Phương 612 Trần Hưng Đạo nhé. Em sửa rollei với leica ở đó chưa bao giờ không hài lòng.
    Instagram....

Cảm ơn các bác với những thông tin quý giá. Sang tháng em sẽ đến 612 Trần Hưng Đạo trước tiên. Cảm ơn bác denzel1301 :x

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12