Trang 8 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 678
Hiển thị kết quả từ 71 đến 78 / 78

Chủ đề: topic về kỹ thuật ảnh

hii,tham gia phát nào
    -Theo mình trong bài của bạn toejoe2008,trường hợp số 6 là mình luôn làm ngược lại.Chủ thể di chuyển thì chỉ có AF mới trị được mà thôi.
    -Bạn juicy:AF hay MF chi chỉ ảnh hưởng tới điểm nét của ảnh thôi chứ ko liên quan chi tới phần còn lại
    "Nhưng vấn đề mà em muốn hỏi ở đây là chất lượng ảnh của MF và AF được so sánh với nhau như thế nào?"
    theo mình nhà sx dường như chỉ tập trung cho af,(tăng số điểm lấy nét,chế độ lấy nét,tinh chỉnh điểm lấy nét...)mà quên mất mf luôn rồi,nên việc lấy nét bằng tay ,đặc biệt là trên thân máy crop là khá khó chính xác.Tuy nhiên việc dùng af càng ngày càng thuận tiện nên các trường hợp thật sự cần mf là ko nhiều.Bạn tham khảo thêm nhận xét của mình :độ sâu của ảnh thay đổi tùy thuộc vào từng loại ống kính,ví dụ điểm nét bạn chọn là 2m thì nó xẽ nét từ 2m ->2,5m hay 2m->oo,...,nhưng có chung 1 điểm là nó ko nét ở 1,95m.hiiiiii,hi vọng bạn có câu trả lời về chất lượng ảnh khi dùng af hay mf

(f:8,điểm lấy nét ở má,crop 100%)
    nghialp studio 0905 044 099
    EOS 5D,50D_17-40L,100L,70-200L

Em vẫn chưa biết minh họa của bác là dùng MF hay AF, mà cũng chỉ có 1 hình minh họa thì biết so sánh gì với gì ạ :D, và bác vẫn chưa đi vào vấn đề "chất lượng ảnh", cái em muốn hỏi là chất lượng ảnh kia? Còn các thứ như lấy nét khó hay dễ, khi nào nên dùng cái này hay cái kia có lẽ nhiều người bàn rồi.
    50D + 55-250mm IS + 11-16mm + 30mm 1.4
    http://www.flickr.com/photos/sonic_photos

Quote Được gửi bởi juicy View Post
    Thôi tiếp tục kỹ thuật nhé :D
    Em thắc mắc tý, chiều nay em vặn vặn AF và MF của con lens của em, và xem 1 số topic chụp bằng MF, thì em tự hỏi là, nếu như cùng một chủng lens được đánh giá ngang nhau, thì chụp bằng MF hay AF cho chất lượng ảnh cũng như đo sáng tốt hơn? Em muốn hỏi cho cả 2 trường hợp:
    - Lens được đánh giá là gần ngang nhau của 2 dòng có AF và chỉ có MF, ví dụ các dòng 50mm 1.8 hay 135mm của Canon, Nikon, và các dòng ống MF của M42, nhiều nữa.
    - Cùng 1 lens mà chụp 2 chế độ MF và AF
    Trên phương diện tìm hiểu kỹ thuật lâu nay, thì em suy đoán là chất ảnh như nhau, nhưng đó chỉ là em nghĩ, nên em cũng muốn hỏi cho thông ạ :D
    Em vẫn chưa biết minh họa của bác là dùng MF hay AF, mà cũng chỉ có 1 hình minh họa thì biết so sánh gì với gì ạ :D, và bác vẫn chưa đi vào vấn đề "chất lượng ảnh", cái em muốn hỏi là chất lượng ảnh kia? Còn các thứ như lấy nét khó hay dễ, khi nào nên dùng cái này hay cái kia có lẽ nhiều người bàn rồi.
    bác hỏi cái này đúng ra cũng là quá sức về kỹ thuật ạh...và đặc biệt đòi hỏi phải có thiết bị nghiêm túc mới thử và có câu trả lời chính xác chứ với cảm nhận mang tính cá nhân thì khó lắm ạh. Ví như chương trình test lens của DP REVIEW
    và có cả kết quả so sánh của 2 lens 50mm .14G của Nikon và 50mm 1.4 CANON
    (em sẽ gửi links riêng khi có đủ 10 bài viết..vì em chưa được phép post link theo quy định của diễn đàn)

Nhưng vì ko có thiết bị và chương trình để thử như trên nên em chỉ xin nhận xét theo cảm tính của mình..về những gì bác juicy hỏi
    Thật ra cái vụ AF và MF thì em nghĩ nó không khác gì mấy khi bác focus đúng điểm đâu..nét hay không là do chất lượng quang học của thấu kính quyết định. Em từng xài Nikon 50mm 1.2 AIS , 50mm1.4 AFDvà 50mm 1.8 AF..em thấy nó khác nhau nhiều..vì chất lượng và cấu trúc nó khác nhau. chứ ko phải vì nó là AF hay MF, tuy nhiên trường hợp này AIS 50mm 1.2 là có độ nét yếu hơn cả trong tất cả các dải khẩu độ so sánh với 50mm 1.4 và 50mm 1.8 (em sẽ test hình úp lên sau ạh). Và một yếu tố khác nữa là dựa vào khẩu độ mở của bác nữa..có lens yếu với độ mở lớn và nét hơn ở độ mở nhỏ....Có một điều chắc chắn rằng với các lens nhanh..thì em thấy xài MF rất khó và đòi hỏi kiên nhẫn nhiều để có được nét tốt trong khoảng DOF mỏng.
    Thân.

cách thức tiến hành test lens của DP.

http://www.dpreview.com/learn/?/Glos...duction_01.htm

và đây là bản so sánh tương đối giữa các lens (trong trường hợp này là 50MM 1.4G NIKON và 50mm 1.4 CANON trên body crop)

http://www.dpreview.com/lensreviews/...ration.xml%3F4

Bác nghialp giải thích về AF và MF hoàn toàn đúng, cùng ống mà khi sử dụng MF vì điều kiện ko cho phép xử dụng được AF. Thật ra khi dùng AF hay MF thì chất lượng ảnh mà thiết bị cho ra như nhau, nhưng khi dùng MF thì sai biệt so với AF tạo bởi con người. VD : AF focus chuẩn xác của DOF range là A-B thì khi ta dùng MF cùng trường hợp thì range sẽ là ( A+ ) - ( B+ ) hoặc là ( A- ) - ( B- ), gọi là bị trước hoặc sau so với chuẩn xác.

Mình dùng AF .AF hay MF chi ko quan trọng,miễn là mình thỏa mãn ý tưởng của mình.Nếu nhu cầu chỉ là web,sai số của af ko đáng quan tâm,nhưng nếu in ảnh cỡ 1m,và bạn là người khó tính,thì sai focus là điều ko thể chấp nhận được.Đó là chưa nói tới những chuẩn khác.Thân.
    nghialp studio 0905 044 099
    EOS 5D,50D_17-40L,100L,70-200L

bác cho em hỏi về kinh nghịệm đo sáng vói len mf cho nikon với, vì em cứ phải chụp mấy phát rồi chỉnh ần thì mới đúng được, mà chụp thế thì nhiều lúc không thể chớp được cảnh (hoặc chụp mẫu cười mỏi miệng mà mình toàn hô "lại nào " :D).

ý em là có một công thức hoặc kinh nghiệm nào để đo sáng đúng và nhanh nhất không?

có luật sunny 16 đó bác
    kinh nghiệm nữa là nên dùng lens MF với máy xịn D200 D300..bí quá thì xài đại D700 hoặc D3 cũng đc, có lun đo sáng ^^
    nhiệt tình+ngu dốt=phá hoại
    FLICKr

Trang 8 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 678