Trang 1 / 11 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 106

Chủ đề: Cài đặt Picture Style cho máy Canon!!!

Cài đặt Picture Style cho máy Canon!!!

Tình hình là em muốn tham khảo thông số các bác hay dùng để chỉnh picture style phù hợp với từng thể loại ạ, em thì vẫn thường dùng Sharpness +1, contrast +1 và saturation +2 ạ, vì em thix cái chất ảnh này.
    "Rượu nhạt uống lắm cũng say
    Người KHÔN nói lắm dẫu hay cũng nhàm"

còn mình thì cài sharp +4 ,0,0,0 cho tất cả pic. style (chỉ thích nét căng thui) màu sắc thì như vậy được rồi (sdụng 450d)

Quote Được gửi bởi nhtd2002 View Post
    còn mình thì cài sharp +4 ,0,0,0 cho tất cả pic. style (chỉ thích nét căng thui) màu sắc thì như vậy được rồi (sdụng 450d)
    Không nên tăng sharpness như vậy bác ạh, chỉ ở 1 số style như landscape (thường chụp ban ngày, ISO thấp hoặc rất thấp, khép khẩu tốc độ chậm cũng tăng sharpness cho ảnh thôi), vì sharpness tăng quá cao sẽ tăng noise khi chụp ở ISO cao.

@ bác chủ:e thấy để mặc định của máy là đẹp nhất, thích thì tăng Saturation +1 ở landscape, hoặc Portrait tăng thêm Contrast. Thích vọc thì bác lên web Canon download 1 số picture style như Clear, Snap Shot, P_Studio về thử

các bác cho em hỏi 1 chút là trong Picture Style mình chỉnh đc 4 thông số là: - Sharpness (S), Contrast (C), Saturation (S), Color tone (T). Như vậy 4 thông số này sẽ quyết định chất ảnh (Standard, Portrait, Landscape, Faithful...) hay còn thông số nào khác nữa ạ?

Vì em thấy: Landscape mặc định S=4, C=0, S=0, T=0; còn Portrait mặc định là: S=2, C=0, S=0, T=0; nhưng khi em modify lại thông số S của Portrait là S=4, C=0, S=0, T=0; thì chụp với style Portrait vẫn khác Landscape

Em lên trang này http://www.canon.co.jp/imaging/picturestyle/index.html để down style P-Studio về cài thì thấy S=2, C=0, S=0, T=0 giống với Portrait mặc định nhưng chất màu cũng khác.

PS. Em thì em nghĩ trong 1 style có nhiều thông số quy định khác nữa nhưng đối với 1 style nào đó ng` dùng chỉ có thể modify thêm 4 cái thông số trên thôi phải k ạ?
    Được sửa bởi chummy lúc 09:31 PM ngày 27-02-2010

đúng vậy bạn,canon chỉ cho người sử dụng chỉnh 4 thông số trên mà thôi,thật ra mỗi pic. style có rất nhiều thông số để cho ra bức ảnh có màu sắc đặc trưng cho style đó

Theo em thì ở cái faithful á, em chỉnh thông số như trên khi chụp ngoài trời các bác cứ thử sẽ ra được trời xanh lét đẹp lắm ạ, còn lanscape thì như em đọc trên mạng thì các bác khác có khuyên là tăng mỗi cái lên 1 hết ạ, thì kết quả là 5, 1, 1, 0 em chụp thì thấy cũng hay màu rực hơn nét rõ hơn nhưng vẫn thấy hok hài lòng như của em chỉnh, chắc tùy mỗi người, còn các picture style em download trên web canon về và đã dùng thử hết thì theo em đánh giá là mấy cái portrait thêm ở trên đó nhìn cũng hok hay lắm, cái hiệu ứng Autumn hues, nostalgia, twilight và cái hiệu ứng gì để chụp biển em quên rồi thì em thấy hay ạ. Em cũng còn 1 thông số nữa khá hay sử dụng là 4,-1, 2, 0 ra chất ảnh mềm mại hơn chút nhưg cũng nét.

Những cái như bác Mr. Q nói dùng default set á thì e thấy cái standard ra màu là em thấy hay nhất, còn mấy cái khác thì em về vẫn chỉnh máy tính à.
    Được sửa bởi choheotron lúc 10:38 PM ngày 27-02-2010
    "Rượu nhạt uống lắm cũng say
    Người KHÔN nói lắm dẫu hay cũng nhàm"

Chủ để hay quá, như vậy là có thể chỉnh thông số trên ảnh và không cần can thiệp nhiều lắm của PS, các bác co các ảnh minh họa thì post giúp lên để anh em học hỏi thêm nhé.
    Làm ơn cho em hỏi thêm, muốn có tone màu tươi sáng và trong trẻo thì ngoài lens xịn ra chỉnh thông số canon trong chế độ chân dung thế nào thì đẹp nhất ạ. Em đang suy nghĩ logic chắc là tăng tương phản và tăng sáng là đủ đúng ko ạ.

Có pác nào hướng dẫn em set thông số sao cho màu của Canon rực lên chút để chụp ra giống Nikon không ạ? để e khỏi lăn tăn đào tẩu hehe. Thank các pác nhiều, em xài 450D

Quote Được gửi bởi Vincent_Lee View Post
    Có pác nào hướng dẫn em set thông số sao cho màu của Canon rực lên chút để chụp ra giống Nikon không ạ? để e khỏi lăn tăn đào tẩu hehe. Thank các pác nhiều, em xài 450D
    Em thì set như sau: (Sharpness (Sh), Contrast (C), Saturation (St), Color tone (T)).
    -Chụp phong cảnh: Sh+4, C+1, St+2, T+1. Tăng T sẽ thiên về màu vàng/xanh, giảm T thiên về màu magenta.
    -Portrait: Sh+1, C+0, St+1, T-1

Nói chung bác cứ thử set rồi chụp và sẽ chọn ra style thich hợp nhất.

Quote Được gửi bởi Vincent_Lee View Post
    Tớ dùng Style Emerald từ trên trang của Canon cũng được màu rực hơn hay Clear khi chụp bằng ống tele được kết quả tương tự

Trang 1 / 11 123 ... Cuối cùngCuối cùng