Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 54

Chủ đề: Xin tư vấn chọn Nikon D300 hay D2X

Quote Được gửi bởi vqscorpions View Post
    trong lĩnh vực chụp chân dung, em đã đặt thử cả hai con D2xs và D700 cạnh nhau bắn rồi bác ạ, D700 cho ra ảnh không thể bằng khi soi lại ảnh của D2xs.

còn chụp thể thao thì rõ là D2xs gặp đối thủ đáng gờm với D700 về tốc độ và khả năng bắt hình động.

nên em vẫn bảo lưu ý kiến là chất ảnh của D2xs mang chụp chân dung phê hơn D700 nhiều.

Còn em cũng chưa có D3 xếp cạnh D2xs để so sánh trực tiếp.

Nhưng bác nói so D2xs hơn D700 => D2xs > D3, có lẽ em không có kết luận gì giống như thế này.

PS: về bảng xếp hạng, D700 chưa bao giờ được xếp vào nhóm PRO của Nikon bác ạ, nó chỉ là dòng semi-pro.

Chẳng qua nó kế thừa và phát triển trong nhóm Full Frame, nhưng nó vẫn chỉ là semi-pro có gắn FX sensor.
    Bác có thể nói rõ hơn là trong lĩnh vực chụp chân dung thì D2Xs hơn D700 như thế nào ko ạ?
    Em có nghe nói D2Xs rất mạnh về khoản này ở tone màu, thế nên những profile picture của dòng này được tạo ra khá nhiều cho các dòng máy phổ thông hiện tại như D90, D300(s). Em cũng đã thử với D90 của em và thấy được sự khác biệt rõ ràng khi sử dụng nhưng profile này, nhưng có lẽ thế là chưa đủ để nói về cả 1 dòng máy nhỉ :D

Quote Được gửi bởi ca_sau View Post
    Bác có thể nói rõ hơn là trong lĩnh vực chụp chân dung thì D2Xs hơn D700 như thế nào ko ạ?
    Em có nghe nói D2Xs rất mạnh về khoản này ở tone màu, thế nên những profile picture của dòng này được tạo ra khá nhiều cho các dòng máy phổ thông hiện tại như D90, D300(s). Em cũng đã thử với D90 của em và thấy được sự khác biệt rõ ràng khi sử dụng nhưng profile này, nhưng có lẽ thế là chưa đủ để nói về cả 1 dòng máy nhỉ :D
    rất khó nói hết qua từ ngữ, vì em không có hình bây giờ. Nhưng tóm lại đơn giản là: ảnh cho ra màu có độ trung thực cao hơn, đằm thắm hơn hơn D700.
    Eyes seeing, heart shooting

http://enter-nikon.blogspot.com

Các bác cứ thần tượng hóa thiết bị. D2x màu trông có vẻ thích mắt hơn khi chụp chân dung là vì nó dùng chip CCD. Còn D700/D300 dùng CMOS, tone màu thực ra vẫn có thể nhái lại bằng việc tải D2X color mode vào máy.
    Nói D2X "dày" màu, chắc ý bác là khả năng chụp no màu cao. Cũng có thể. Nói chung với Nikon ở mode Vivid, Sat +2 thì luôn như vậy. Nhưng em góp ý các bác có diễn đạt thì dùng các khái niệm phổ thông hơn được không? Cảm giác các bác thích nó một cách hết sức cảm tính mà không thể diễn giải ra như thế nào ấy.

Thực ra những cái máy pro cũ kiểu D2x, 1ds luôn giành được tình cảm của thiểu số người dùng một cách rất "sentimental". Nhớ ngày xưa mới ra 5d, lang thang forum những người dùng 1Ds cũng bảo vệ nó ghê gớm lắm. Cũng chi tiết ảnh, hay "film noise". Rốt cục đến giờ sau vài năm chắc chẳng ai còn màng đến 1Ds nữa trong khi 5D vẫn hot như thường.

Quote Được gửi bởi BaggyCat View Post
    Các bác cứ thần tượng hóa thiết bị. D2x màu trông có vẻ thích mắt hơn khi chụp chân dung là vì nó dùng chip CCD. Còn D700/D300 dùng CMOS, tone màu thực ra vẫn có thể nhái lại bằng việc tải D2X color mode vào máy.
    Nói D2X "dày" màu, chắc ý bác là khả năng chụp no màu cao. Cũng có thể. Nói chung với Nikon ở mode Vivid, Sat +2 thì luôn như vậy. Nhưng em góp ý các bác có diễn đạt thì dùng các khái niệm phổ thông hơn được không? Cảm giác các bác thích nó một cách hết sức cảm tính mà không thể diễn giải ra như thế nào ấy.
    Thứ nhất D2X dùng CMOS chứ không phải CCD. Mà nó chính xác hơn là sensor
    Thứ hai, em chụp RAW nên Vivid mode gì gì không có ý nghĩa
    Thứ ba, cảm giác thì đương nhiên là phải cảm tính rồi còn từ ngữ diễn đạt bác muốn phổ thông thì đọc ở Dpreview ấy.

Bác dựa vào câu chữ nào mà bảo người khác thần tượng hóa thiết bị. Đối với người như bác câu chữ viết còn lung tung thì từ ngữ phổ thông hơn e là khó đấy
    Được sửa bởi hangover lúc 01:02 PM ngày 25-02-2010

Thì đấy. Chính những cái đoạn bác nói về cảm giác khi cầm, khi chụp khi hậu kỳ cho thấy bác rơi vào thiểu số đam mê cái D2x rồi.
    Nếu đã là chụp Raw thì tone màu lại được quyết định trong.... NX Capture hay Camera Raw rồi bác em ạ. Cho nên những cái bác nói về tone màu bên trên lại càng vô nghĩa.

Haizzz. Lại có hơi hướng bỉ bác nhau rồi đây. Làm gì mà phải nhỏ mọn đến mức bôi đen to đùng mấy cái chữ đấy thế hả bạn. Hành văn của tớ như thế nào. Tớ tự biết. Bạn đọc mà không hiểu thì xem lại mình trước đi.
    Mà thôi với khả năng đọc hiểu "cây vợt tennis cũng như cây đàn" của bạn thì tớ cũng không nên phí lời làm gì nữa
    Được sửa bởi BaggyCat lúc 01:12 PM ngày 25-02-2010

Quote Được gửi bởi BaggyCat View Post
    Haizzz. Lại có hơi hướng bỉ bác nhau rồi đây. Làm gì mà phải nhỏ mọn đến mức bôi đen to đùng mấy cái chữ đấy thế hả bạn. Hành văn của tớ như thế nào. Tớ tự biết. Bạn đọc mà không hiểu thì xem lại mình trước đi.
    Mà thôi với khả năng đọc hiểu "cây vợt tennis cũng như cây đàn" của bạn thì tớ cũng không nên phí lời làm gì nữa
    ông anh to mồm quá rồi ông ạ; cái sensor mà nói thành con chip mà cũng bày đặt lên giọng.
    mà ko bít có cầm qua D2x chưa mà phán người ta như đúng rồi thế nhẩy

Nếu D90 so với D2H thì sao các bác nhìn dòng pro đúng là đã thiệt.Chất ảnh thằng nào hơn nếu chỉ để xem trên máy tính

Quote Được gửi bởi sonnt_vnu View Post
    D700 chưa được gọi là Pro, nên em mới nói nó là "gần pro" , và pro hay ko thì nó là do nhiều yếu tố chứ ko chỉ chất ảnh, khái niệm chất ảnh chỉ mới từ thời digital, nhưng body pro hay ko thì từ thời film đã rõ ràng.
    Em ko có điều kiện được thử tận tay các máy này, nhưng cũng như nhiều người khác, rất tò mò về D700 khi nó ra đời. Đọc các review của các bác chuyên nghiệp cũng như các bác amateur khác có điều kiện dùng cả 2, và em chưa thấy ai nói về sự khác biệt giữa ảnh của D700 và D3. Vì vậy bác nói D2Xs hơn D700 về chất ảnh, thì tất nhiên suy ra D2Xs hơn D3. Nhưng lúc đó bác ko nói chất ảnh là thế nào, em nghĩ nói về độ chi tiết và màu sắc nói chung, giờ bác mới nói rõ là màu sắc trong chụp chân dung. Về chụp chân dung thì đúng là họ vẫn thích D2X/s, chẳng thế mà Nikon ra cái D2X mode để bổ sung cho dòng máy D3/D700/D300. Vì vậy em nghĩ về màu sắc chụp chân dung của D2X/s hơn (cũng là tương đối, có lẽ vì nhiều người thích hơn) D700 ko hẳn do dòng pro khác dòng dưới (vì D3 cũng giống D700 thôi) mà do thế hệ máy D3/D700 khác D2X/s về sensor, về chip... nên màu sắc có khác (như kiểu dùng 1 loại film khác).
    Hầu như ai cũng nói ảnh D700 giống D3. Nhưng tôi là amateur chụp D3, mượn của anh bạn có D700 chụp thử thì chắc chỉ đạt 8:10 ! Nhiều khả năng 2 anh em tôi có Vấn đề Về mắt!
    Tôi biết 1 anh bạn (chuên chụp ảnh lịch, khá nổi tiếng) chụp D2Xs, nhất quết ko đổi lên D3 !

P/S: ko gõ đựơc chữ X thường, chữ Y thường, chữ Vê thường
    Được sửa bởi nsp lúc 05:05 PM ngày 26-02-2010

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng