Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: 3 ống kính các nhiếp ảnh nên có-Chris Folsom

3 ống kính các nhiếp ảnh nên có-Chris Folsom

3 ống kính mọi nhiếp ảnh gia nên có
    By Chris Folsom

Có một câu hỏi tôi thường nghe từ nhiều người mới chơi ảnh: “Tôi nên mua ống kính gì?”
    Và trong lúc đó có rất nhiều loại ống kính phù hợp cho nhiều tình huống và nhu cầu khác nhau, và dần dần tôi thấy rằng cơ bản tôi phải dựa vào 3 ống kính trong túi máy của tôi: một ống kính zoom cho các mục đích chung (18-50mm), một ống kính macro và một ống kính telephoto zoom (70-200mm). ba ống kính này sẽ cho bạn đủ linh hoạt để chụp ảnh trong hầu hết các điều kiện. Ngoài ra, 3 ống kính này có sẵn trên thị trường cho mọi hệ thống máy ảnh.

Ống kính zoom cho mọi mục đích.
    Đây là ống kính ở trên máy ảnh tôi nhiều nhất. Đối với các máy APS-C, các ống kính zoom trong khoảng 18-50mm thì tốt nhất… đối với các máy full frame, một ống kính 24-70mm sẽ phù hợp. Ống kính này sẽ cho bạn khả năng tương đối rộng cũng như có thể zoom vào các chủ đề ở xa. Đây có thể là ống kit theo máy nhưng sẽ tốt hơn nếu là một ống kính nhanh (một ống kính tiêu cự cố định f/2.8 nếu có thể) để giúp cho bạn kiểm soát tốt hơn độ sâu của thị trường. Nó làm một ống kính walkabout "tuyệt vời" khi bạn không chắc chắn những gì bạn sẽ chụp.

Ống kính macro
    Chiều dài tiêu cự của ống kính này không quan trọng như khả năng tạo ra một phóng to 1:1 của các chủ thể. Tôi hiện đang giữ một ống macro 50mm f/2.8 trong túi của tôi vì nó là nhỏ và nhẹ.... dễ mang theo để khi tôi có thể cần nó. Nó đáng là một ống kính chân dung (rất sắc nét và f/2.8 cung cấp một vùng khá cạn của tiêu cự) và mức độ chi tiết mà bạn có thể nhận được khi chụp gần đối tượng là tuyệt vời. Có một ống kính macro mở ra một thế giới hoàn toàn mới của các đối tượng nhỏ để chụp ảnh. Ngoài ra, nếu bạn chụp ảnh bất kỳ loại sản phẩm (trang sức, thực phẩm, vv) ống kính này sẽ cho phép bạn chụp một mức độ nhiều chi tiết hơn mà không thể có với ống kính không macro.

Các telephoto zoom
    Các tele zoom phải ở trong phạm vi chung của 70-200mm với khẩu độ tối đa của ít nhất f/4 (nhanh hơn càng tốt). Điều này sẽ cung cấp cho bạn rất nhiều khoảng cách để làm việc với chiều sâu của thị trường cho các đối tượng của bạn. Đối với các đối tượng di chuyển nhanh hơn, các khẩu độ lớn hơn sẽ cho phép bạn bắn nhanh hơn, tốc độ màn trập lúc đó sẽ giúp nắm bắt các đối tượng chuyển động (chim , thể thao). Đây cũng là một ống kính chân dung điển hình xuất sắc như tiêu cự dài giúp giảm thiểu méo và hẹp góc nhìn để đóng khung chủ đề của bạn.

Bạn chờ ... những gì?
    Tôi chắc chắn nhiều bạn đọc bài này đang có các ống kính khác, bạn sẽ xem xét điều cần thiết. Một nhanh 50, hoặc một góc rộng hoặc một tele zoom ... và tất cả những ống kính rất tốt để sắm riêng cho bạn.Tuy nhiên, cho một người mới chụp ảnh hoặc những người vừa mua chiếc máy ảnh DSLR đầu tiên của họ, ba ống kính này sẽ cho họ sự linh hoạt để bắn trong bất kỳ tình huống nào. Các cuộc họp mặt gia đình, các sự kiện thể thao, chim, côn trùng, hoa, phong cảnh, chân dung, vv... Khi bạn thu hẹp vào một loại nhiếp ảnh đặc biệt mà bạn quan tâm nhất, các ống kính khác có thể hữu ích hơn cho chủ đề cụ thể đó, nhưng cho đến khi đó đây là những ống kính tất cả các nhiếp ảnh gia nên mang theo với họ.

What lenses would you include in your ‘every photographer should own’ basket???
    Được sửa bởi Rhinovn lúc 11:40 AM ngày 01-03-2010

ít nhất f/4 (nhanh hơn càng tốt).
    Bác này dịch bài sao giống như máy vi tính thế ạ.
    Mời các bác ghé chơi Film Group

Quote Được gửi bởi Head View Post
    chứ gì nửa
    thị trường ảnh mỏng hơn

Cám ơn các bác đã góp ý. Đó là google dịch dùm he he...các bác cứ tự nhiên sửa giúp Vào trong bài Viết cho hợp lý hơn

Vì mình đang bắt đầu tìm hiểu Xem nên mua lens gì, nên gặp bài Viết nàY thấY có thể các bác mới chơi DSLR như mình cũng cần thông tin nên nhờ bác google dịch dùm Và post lên. Thanks

Mọi đóng góp ,chia sẻ như của b đều rất đáng đc hoan nghênh anyway !!!Dịch bằng cách gì ko qtrọng miễn là b có lòng chia sẻ với diễn đàn.Thông tin hữu ích -tks b ...

ah may mà 5-6 năm nay m chỉ dùng mỗi 2 lens đó -đúng là rất mong có 1 em macro nữa mà vẫn hơi tiếc tiền chút !!!May mà ko lún quá sâu vào cuộc đua đổi lens !!!
    cactus

Quote Được gửi bởi Head View Post
    Fast lens, faster,... bác dịch giùm e ra tiếng Việt ngắn gọn cái!

Quote Được gửi bởi rotmongtoi View Post
    Fast lens, faster,... bác dịch giùm e ra tiếng Việt ngắn gọn cái!
    tu'c la` lens kha^u? lon do bac..vd 2.8,1.8,1.4.....etc
    Được sửa bởi perin lúc 11:38 PM ngày 20-02-2010

Quote Được gửi bởi perin View Post
    tu'c la` lens kha^u? lon do bac..vd 2.8,1.8,1.4.....etc
    Vậy sao nó k dùng là wide aperture lens mà dùng là fast lens? Đã bảo bác dịch ngắn gọn mà!

Nó nói fast tức là 1/f nhỏ có thể cho phép speed của shutter nhanh hơn nên gọ là fast lens, faster. Dịch là nhanh cũng chả có gì sai.

bài viết bổ ích cho những người mới, cảm ơn bác chia sẽ.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng