Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: HELP Hỏi vể lỗi chênh lệch trôi mầu sắc khi xem ảnh trên CS3 và view ảnh bình thường?

HELP Hỏi vể lỗi chênh lệch trôi mầu sắc khi xem ảnh trên CS3 và view ảnh bình thường?

Thân chào các Bác !
    Mọi công việc chuẩn hóa giữa màn hình và xuất ảnh rất chính xác và khi xem ảnh trên CS3 và view ảnh bình thường mầu sắc đều giống mầu nhau.

Nhưng không hiếu sao mấy hôm nay khi làm ảnh trên CS4 1 lúc sau thì thấy chênh lệch khá hơn về độ đậm nhạt giữa xem ảnh ở CS4 và view ảnh bình thường( trên cùng 1 tấm ảnh ) xảy ra độ đậm khi xem ảnh đó trên CS4 rất đậm và view ảnh đó ở cửa sổ window thì vần bình thừờng
    . Mình mày mò tìm hiểu mãi mà không biết nguyên nhân và lại ghost thử lại máy thì máy mọi cái lại đều trở lại bình thường , nhưng dùng được vài tiếng thì ở CS4 lại trôi vậy .
    Lạ một cái là cứ chuẩn 1 lúc thôi , lúc sau khi xem trên CS4 , BR ỏ LR nó đều trôi giống nhau là đậm lên còn khi cái ảnh đó view bìnnh thường vẫn chuẩn

Rất mong các Bạn ở đây giúp mình xem vướng mắc gì cái , cám ơn rất nhiều
    Được sửa bởi ruby_lin lúc 12:09 PM ngày 24-02-2010

Bạn chắc bị về profile màu và Proof Setup rồi. Chỉ cần chỉnh trong PS các thông số như nhau thì coi như là giải quyết được. Còn muốn tìm hiểu sâu hơn nữa thì vào đọc bài về color profile được dán lên đầu trong box này luôn.

Bạn Tana ơi , mấy hôm nay mình thử va thấy như sau :
    Nếu khi cài máy tinh lại và ko đụng đến Adobe gamma thì không sao... cứ load .icc file da chinh san vao để chuẩn hóa màn hình một lúc thì không sao , không hiểu sao lúc lâu nó lại trôi mầu khi xem ảnh trên PS CS4- Br hoặc LR , còn View ảnh ở cửa sổ window vẫn ko thay đổi.
    Rất mong các Bạn có hay đã biết về lỗi xin chỉ giáo mình cái... thank you

Thực ra trong lĩnh vực này mình cũng chẳng phải là hiểu biết gì mấy, có điều đã trãi qua kinh nghiệm thương đau với adobe gamma. Lúc trước bùa PS bằng laptop, lên diễn đàn mình đọc mấy mấy bài profile màu xong về down Adobe gamma rồi chỉnh vì sài CS3 mà. Cũng đem hình ra tiệm rửa và dặn họ đừng chỉnh sửa gì hết để về cân chỉnh màng hình. Không biết họ rửa ra sao, đem về chỉnh xong.... cứ thể là lên PS quất ào ào. Cuối cùng hoàn thành album đem ra tiệm rữa, thấy đẹp - đem đóng album. Rồi đưa hình lên mạng khoe, bị thiên hạ đâm tơi tả, ngạc nghiên quá... Đến lúc xem lại hình của mình trên máy khác thì hỡi ơi luôn... Màu nó tè le. Nên coi như là Adobe Gamma là mình xin chào luôn từ đó.
    Giờ thì chơi trên desktop, cứ việc vào monitor cân chỉnh màng hình cho tạm được rồi làm... Tuy có thể không chính xác nhưng không bao giờ bị tình trạng "hiểu nhầm" như xưa nữa.
    Trường hợp của bạn, mình không biết là có phải do profile màu như mình đoán không. Nếu đúng là do profile thì khi bạn mở hình bằng PS (mình không chơi LR nên không biết) thì sẽ màu sẽ không giống như khi mở bằng các phần mềm xem hình thông dụng trên win. Nếu như vậy, bạn thử vào kiểm tra lại profile của hình mình là gì - đa phần sẽ là RGB hoặc sRGB, nhưng mặc định view hình của PS lại thường là CMYK. Chính vì lý do này mà hình mở trên PS và các phần mềm khác hay bị khác nhau là vậy.
    Còn trường hợp đang làm màu bị thay đổi thì chịu thua... Nếu có vỏ đoán thì chắc phần mềm anh em mình chơi toàn là chùa với miễu nên tốt hơn hết là tháo ra cài lại cho chắc.

Cám ơn Tana nhiều , cũng có thể chắc dùng phần mền .... vì mọi cái đang làm bình thườn tự nhiên trôi cả , có lẽ mình phải tìm cài lại thôi . thanks

"nhưng mặc định view hình của PS lại thường là CMYK"
    cái này thì không đúng rồi bác ơi, PS là phần mềm chỉnh sửa hình ảnh nên thường là RGB chứ, chỉ khi nào muốn đem in offset thì mới chuyển sang CMYK thôi.
    Theo mình thì bạn nên chỉnh lại color profile, ngoài ra độ sáng tối và tương phản của màn hình cũng rất quan trọng.

Quote Được gửi bởi tam77 View Post
    "nhưng mặc định view hình của PS lại thường là CMYK"
    cái này thì không đúng rồi bác ơi, PS là phần mềm chỉnh sửa hình ảnh nên thường là RGB chứ, chỉ khi nào muốn đem in offset thì mới chuyển sang CMYK thôi.
    Theo mình thì bạn nên chỉnh lại color profile, ngoài ra độ sáng tối và tương phản của màn hình cũng rất quan trọng.
    Mình không phải là dân đồ họa nên không rành lắm, nhưng cả mấy lần cài PS lại từ CS3 rồi đến CS4 gần đây thì khi vào mod và proof setup điều thấy đánh dấu ở CMYK nên nói thế ạ.