Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: P, Av và Tv - Hiệu quả như nhau cả???

P, Av và Tv - Hiệu quả như nhau cả???

Em mới cầm máy mấy hôm và cũng chỉ biết lý thuyết P, Av, Tv thì khác nhau như thế nào nhưng có điểm chung là kết quả đo sáng thì vẫn do máy làm. Như vậy thì dù đặt 3 cái này nhưng kết quả đo sáng cuối cùng vẫn giống nhau?

Em ví dụ chụp 1 vật có EV bằng A chẳng hạn (không biết em nói có đúng không, ý em là độ sáng chuẩn của nó).

Đặt cùng Iso là 200 chẳng hạn.

Nếu dùng P, máy nó tính ra tốc độ là 1/200s, khẩu độ là 3.5 (ví dụ) cho kết quả EV là B (tức là không giống kết quả thực tế).

Giờ ta chuyển sang Av, ta tự chọn khẩu độ là 1.8 cho phù hợp với ý đồ của ta sáng tác (điểm này thì khác với P) thì máy nó sẽ tính ra tốc độ là 1/500 (em ví dụ thế vì không biết cách tính) sao cho kết quả EV vẫn là B (giống hệt kết quả đo sáng với khi dùng P).

Như vậy trong trường hợp nào đó mà đặt chế độ P mà ảnh bị lỗi sáng (cháy sáng hoặc tối) thì khi sang Av hoặc Tv ảnh vẫn bị cháy ạ?

Em cũng in ý kiến các bác về mấy cái ảnh đầu đời của em, em chụp trong điều kiện nắng chiều (lúc tầm 5h chiều), ánh nắng hơi bị đỏ, chụp chế độ P, kết quả là ảnh vừa cháy sáng còn da mẫu vàng như gan B

Cái này em chụp Iso-250 F5.6 tốc độ 1/400 (chế độ P, máy tự tính ạ)

Còn cái này cũng Iso-250 F4 tốc độ 1/200 (vẫn chế độ P)

2 vị trí này gần gần nhau nên ánh sáng cũng không khác nhau nhiều mà sao em chụp P 2 cái nó ra khác nhau kinh khủng thế ạ
    30D - 50 1.8 - 18 55 IS và gà con

Bác chỉnh thử Temp xem sao(bth là 5200 bác có thể giảm như tình huống trên), e ko recommend nhưng bác thử đi, e cũng toàn mò hết đấy :D chúc bác vui
    D3s + 24 f1.4 + 70-200VR + 85 1.4 = Foolish hobbyist

Nguyên do là bác dùng spot metering. Cái này không đùa được đâu ạ, chỉ cần nhích một tí là nó đo sáng khác nhau rồi. Dùng spot thì bác phải biết rất rõ là bác spot trúng chỗ nào. Còn màu da vàng là do bác dùng manual WB, cái này cũng khó đùa, dùng manual WB thì bác cần biết rõ là đặt bao nhiêu K, và tại sao đặt như thế. Ngoài ra em còn nghi bác tăng saturation lên cao nữa.

Nói chung chụp từ từ rồi biết thôi bác ạ.

Dạ spot thì đúng rồi ạ , vật lộn cả chiều về chả được cái nào ra hồn thì em đọc được bài metering và biết được cái đấy nó khác nhau thế nào. Còn WB thì em để chế độ hình mặt trời ạ, cái saturation thì e không dùng tới. Chắc do spot rồi, hix.

Cho em hỏi luôn về cách đo sáng với, em đọc bài metering về cũng in ra 1 tờ giấy xám sau đó để tờ giấy cùng ánh sáng với mẫu định chụp, chỉnh tờ giấy nằm trong ống kính rồi bấm nút *, thông số hiện ra là đo sáng chuẩn ạ? Sau đó sang M đặt các thông số như cái vừa rồi để chiến luôn ạ?

Dùng bù trừ sáng (+ / - EV) khi ta muốn ảnh sáng hay tối hơn so với giá trị đo sáng của máy đưa ra.
    =====================

Làm như bác cũng được. Chỉ lưu ý là giá trị khẩu/tốc do máy đề nghị chỉ để tham khảo. Sau khi chuyển qua M rồi, bác chụp thử một cái, nếu vừa ý thì thôi, nếu không vừa ý thì tăng/giảm khẩu/tốc để cho ra vừa ý, rồi cứ thế mà bắn.

Em chụp M thì chẳng cần giấy má gì cả, chỉ để đo sáng toàn khuôn hình, chỉnh khẩu/tốc/ISO sao cho thanh đo sáng nằm ở 0, chụp một cái, coi lại được chưa, điều chỉnh lại cho vừa ý, rồi từ đó về sau cứ việc .

Ý em là đo sáng thế đã đúng chưa và trong điều kiện bình thường (không phải là chụp đối tượng quá sáng như tuyết, hoặc quá tối như cục than)?

Quên, khi đo sáng em còn chuyển về chế độ spot nữa.

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    Làm như bác cũng được. Chỉ lưu ý là giá trị khẩu/tốc do máy đề nghị chỉ để tham khảo. Sau khi chuyển qua M rồi, bác chụp thử một cái, nếu vừa ý thì thôi, nếu không vừa ý thì tăng/giảm khẩu/tốc để cho ra vừa ý, rồi cứ thế mà bắn.

Em chụp M thì chẳng cần giấy má gì cả, chỉ để đo sáng toàn khuôn hình, chỉnh khẩu/tốc/ISO sao cho thanh đo sáng nằm ở 0, chụp một cái, coi lại được chưa, điều chỉnh lại cho vừa ý, rồi từ đó về sau cứ việc .
    Dạ vâng, em thấy đo kiểu này máy nó đề xuất tốc nhanh hơn chút (ảnh hơi tối hơn khi chụp Av), mà nhiều khi chụp ngoài trời view lại trên màn thì khó biết, em nhìn histogram thì như bức vách. Có cái hình nhìn đúng mấy quả núi dồn dồn vào giữa, thoai thoải 2 đầu vậy mà nhìn còn lởm hơn cái hình nó dồn sang trái

Cái histogram nó cũng không cho bác biết là hình đẹp hay xấu được đâu. Nhưng nó có cho biết xem là có chỗ nào bị sáng quá hay tối quá hay không.

Dân chụp chuyên nghiệp họ cũng chẳng cần hình phải "đúng sáng" ngay lúc chụp, cái quan trọng là không để mất thông tin ảnh lúc đó. Khi đó họ không để cái histogram dồn về bên trái hay bên phải mà cố gắng gom vào giữa. Sau đó đến phần hậu kỳ người ta sẽ quyết định xem nên tăng hay giảm sáng, lúc đó họ sẽ bất chấp histogram, miễn đẹp vừa ý thì thôi.

Em thì không tin tưởng hoàn toàn vào các thể loại đo sáng, LCD hay histrogram, vẫn phải sửa lại vào lúc hậu kỳ. Nhiều khi phân vân tới từng 0.1 stop nữa.

Theo em đọc thì chụp dạng RAW thì chỉnh EV tốt hơn đúng không ạ?

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng