Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 175

Chủ đề: Máy ảnh - Ống kính và cách bảo quản

Em thấy bác Ken (lại bác Ken-weo) bỏ máy ảnh, ống kính vào tủ ... lạnh, set nhiệt độ cho thật âm để qua đêm rồi lấy ra test chơi. Cái nào work, cái nào ko work tại nhiệt độ đó thì báo cáo lên site. Sau đó chờ nó nóng lên rồi lại xài tiếp. Hơ hơ.
    Hồi xưa, mới mua cái máy chụp phim, đọc trong quyển hướng dẫn họ cũng nhắc nhở khi mới từ trong nhà (+24o) ra ngoài
    trời (-20o) - hoặc ngược lại - phải chờ một lúc (cũng không lâu lắm đâu-chỉ 15-20 phút thôi). Chắc những cái tủ lạnh đang dùng ở nhà loại tốt nhất chắc chỉ đặt được sâu đến -10oC, còn những loại cũ chỉ khảong -4oC (không nói đến những cái kho lạnh đông sâu xuống tới -18oC hay -24oC). Nhưng dùng ở bên ấy đến hơn 10 năm, mãi không sao mang về VN mình có 3-4 tháng sau đã thấy từ cạnh đến tâm cái ống kính yêu quý toàn những cái gì như sợi bông phủ kín. Mang đến nhà Bác Long (Tân Binh), ông cụ nhà bác ấy không thèm nhận gỡ bông ra hộ đành lật ngược lên để cắm mấy bông hoa nhài!

Giải pháp của em : vào siêu thị, mua hộp nhựa trong hình chữ nhật ( nhiều kích cỡ ), loại dùng đựng thức ăn, trên nắp có "roang" cao su bọc chung quanh, đạy rất kín.

Mua thêm hai hộp chống ẩm của Nhật ( có hai tầng, tầng trên chứa bột hút ẩm, tầng dưới để chứa nước do bột hút ẩm hút ) cho vào. Thế là tạm ổn .

Giá hộp nhựa khoảng 105 ngàn.
    Hộp chống ẩm của Nhật : 20 ngàn.

Vô siêu thị MAXIMAX ở 3/2, hỏi mấy cô hướng dẫn nơi bán đồ hộp nhựa đựng thức ăn.

Nếu không tìm được cho em hay, hôm nào em chụp hình cái hộp của em đang dùng đưa lên cho các bác xem.

Em vác máy đi chụp, khi về :

- Em mở quạt máy thổi nó một hồi , chừng 5 phút.

- Sau đó lấy chổi nylon quét qua một lượt từ máy tới ống kính

- Lấy chổi hơi thổi thêm ở các kẽ và khớp nối, xoay zoom và thổi bụi.

- Bật bóng điện 100 w lên ( loại đèn bàn ) chiếu nó khoảng 5 phút, điều chỉnh cho vừa, đừng dí sát quá nóng sẽ hư máy. Thường hơi ẩm tụ nhiều nhất ở phần dây đeo máy.

- Mở hộp , cho vào, đạy kín.

Một hộp chống ẩm em xài được trên ba tháng. Khi nào thấy lớp nước dưới đáy hộp đầy lên tới mức qui định thì ta thay hộp.

Xong
    Được sửa bởi ThaTamThong lúc 10:06 AM ngày 10-08-2006

@Keeneye : Hộp đó bán ở maximax luôn.

Hộp chống ẩm có hai ngăn, ngăn trên đựng hạt hút ẩm, bản đầu hạt mới thì rời, lắc nghe lạo xạo, khi bắt đầu hút ẩm một thời gian, mấy hạt keo này kết dính lại.

Nhiều hơi ẩm nữa sẽ bắt đầu xuất hiện nước dưới ngăn thứ hai của hộp. Em thấy nước được "ép" xuống ngăn thứ hai của hộp, có bốc lên trở lại gặp bột ở ngăn trên chặn lại, sẽ bị "ép" xuống tiếp.

Điều cần thiết là theo dõi mực nước đến vạch qui định rồi ta thay hộp, và đừng..làm hộp lật nghiêng nhé .

Hộp chống ẩm bác có thể vô mấy siêu thị hỏi mua, không nhất thiết phải maximax, mua được loại của Japan thì tốt nhất. Nếu không, mua loại của Trung Quốc cũng OK, nhưng tuổi thọ kém hơn, vì nước xuất hiện dứơi đáy hộp nhanh hơn .

mình cũng đang xài thùng nhựa lock & lock cùng hộp hút ẩm 2 ngăn của nhật , cảm nhận cũng ok , mấy hôm nay đi fan thiềt ,gặp thời tiết ảnh hưởng của bảo mưa te tua bải biển hơi nước mù trời , nhờ có mang theo thùng nhựa nên cũng an tâm , ( ban ngày chụp , đêm tháo fin & lens cho vào hộp nhựa ) trong 4 ngày lăn lộn dưới mưa và hơi nước , em nó vẩn bình yên vô sự và mình cũng vậy ! hi hi... đi chung với GẤU.....ặc..
    ĐT :0974337712
    số TK : NH SACOMBANK ( chi nhánh gò vấp ) _nguyễn văn Bá _ STK : 060008666469

Quote Được gửi bởi ThaTamThong
    @Keeneye : Hộp đó bán ở maximax luôn.

Hộp chống ẩm có hai ngăn, ngăn trên đựng hạt hút ẩm, bản đầu hạt mới thì rời, lắc nghe lạo xạo, khi bắt đầu hút ẩm một thời gian, mấy hạt keo này kết dính lại.

Nhiều hơi ẩm nữa sẽ bắt đầu xuất hiện nước dưới ngăn thứ hai của hộp. Em thấy nước được "ép" xuống ngăn thứ hai của hộp, có bốc lên trở lại gặp bột ở ngăn trên chặn lại, sẽ bị "ép" xuống tiếp.

Điều cần thiết là theo dõi mực nước đến vạch qui định rồi ta thay hộp, và đừng..làm hộp lật nghiêng nhé .

Hộp chống ẩm bác có thể vô mấy siêu thị hỏi mua, không nhất thiết phải maximax, mua được loại của Japan thì tốt nhất. Nếu không, mua loại của Trung Quốc cũng OK, nhưng tuổi thọ kém hơn, vì nước xuất hiện dứơi đáy hộp nhanh hơn .
    Bác cho em xin tấm hình đễ dễ hình dung với,cám ơn bác nhiều

cố tí mua cái tủ chống ẩm có cắm điện của TQ, loại 40l khoảng 1.3tr, dùng cực tốt luôn khỏi phải lăn tăn

@ttanh và các bác khác: Bác làm ơn cho em hỏi, em cũng mua cái tủ TQ 40lnhư bác nói, đồng hồ điện tử, nhưng lúc nào nó cũng chỉ 29-31 độ C, vậy có cách nào set được nhiệt độ lại không ạ. Vì em sợ nhiệt độ ấy hơi cao. Hay tại phòng em nó nóng quá nên ảnh hưởng. Nhưng em tưởng nhiệt độ bên ngoài không ảnh hưởng đến nhiệt độ trong tủ chứ nhỉ. Thế mới là tủ chống ẩm chứ. Vài lời thắc mắc xin các bác chỉ giúp.

Không biết bác mua tủ loại nào, mình mua loại của TW 105USD, nó có nút điều chỉnh độ ẩm, có đồng hồ đo độ ẩm của Đức SX riêng biệt để theo dõi. Độ ẩm được tính bằng %, mình không thấy ghi độ C. Cứ theo dõi theo đồng hồ đo là OK. Bác xem kỹ lại xem.
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Quote Được gửi bởi 9 van
    @ttanh và các bác khác: Bác làm ơn cho em hỏi, em cũng mua cái tủ TQ 40lnhư bác nói, đồng hồ điện tử, nhưng lúc nào nó cũng chỉ 29-31 độ C, vậy có cách nào set được nhiệt độ lại không ạ. Vì em sợ nhiệt độ ấy hơi cao. Hay tại phòng em nó nóng quá nên ảnh hưởng. Nhưng em tưởng nhiệt độ bên ngoài không ảnh hưởng đến nhiệt độ trong tủ chứ nhỉ. Thế mới là tủ chống ẩm chứ. Vài lời thắc mắc xin các bác chỉ giúp.
    Độ ẩm của không khí (đơn vị là %) và nhiệt độ không khí (ở quê em đơn vị là độ C) là hai khái niệm khác nhau. Vì vậy mới có máy hút ẩm và máy điều hòa không khí.
    Tủ chống ẩm mà bác đặt được nhiệt độ thì phải gọi là tủ điều hòa chống ẩm. Loại đấy thì chưa thấy ai sản xuất cả, chắc phải đặt hàng.
    Nhiệt độ trong tủ đặt trong nhà của bác là khoảng 29-31 độ C là ổn rồi, không cao quá đâu. Nếu bác muốn hạ xuống thì bật điều hòa phòng lên. Tủ này chủ yếu là để chống ẩm nên bác để ý cái kim chỉ khoảng 30-50% là ổn.

Thực ra nếu dùng tủ chống ẩm như trên thì không khí trong tủ cũng đã được ổn định nhiệt (nhiệt độ giao động từ 29-30oC), dù có bật máy điều hoà trong phòng cũng không làm giảm nhiệt độ trong tủ được đâu! Còn độ ẩm của tủ có thể vặn cái nút phía trong tủ (chỗ đề Humidity control từ high sang low-tùy loại tủ, ghi như trên là loại tủ của Tầu). Cái nhiệt độ khoảng 29oC không cao và ở điều kiện của mình sẽ cho phép sử dụng máy ngay sau khi lấy ra khỏi tủ mà không sợ hiện tượng hơi nước ngưng tụ do thân máy và ống kính có nhiệt độ thấp hơn môi trường, không như khi mang máy từ phòng có điều hoà nhiệt độ ra.

Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng