Trang 18 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 8161718
Hiển thị kết quả từ 171 đến 175 / 175

Chủ đề: Máy ảnh - Ống kính và cách bảo quản

Chào tất cả các bạn trên internet nhé. Mình cũng yêu máy ảnh và yêu chụp ảnh lắm, vừa rồi mình cũng tự làm cho mình một bộ bảo quản thiết bị máy ảnh rất đơn giản như các bạn khác đã từng làm, quan trọng là các bạn tìm mua thiết bị ở đâu cho dễ và đúng yêu cầu. Mình sẻ cho các bạn nơi mua các dụng cụ như sau:

Đầu tiên các bạn đến các nơi bán thiết bị, dụng cụ y tế để mua đồng hồ ẩm kế: có nhiều loại từ rẻ tiền đến đắt tiền (60 ngàn đến hơn 1 triệu cũng có), mình mua loại 60 ngàn TH108 của hãng Anymetre. ví dụ ở Hà Nội các bạn lên phố Phương Mai (gần bệnh viện Bạch Mai, đường Giải Phóng) ở đó các của hàng bán dụng cụ thiết bị y tế rất nhiều và gần như của hàng nào cũng có bán.
    Thứ 2 là các bạn tìm mua hộp kín có bán ở các siêu thị lớn. Để các bạn không mất Thời gian mình xin cho các bạn địa chỉ sau: Đến cổng làng Phú Đô, gần sân bóng mỹ đình (Đường Lê Đức Thọ vào cũng được hoặc đi từ đường Phạm Hùng tới cũng được) ---> đi vào đến số nhà 204 rồi gọi điện cho 2 số ĐT 0936289233 - 0945345845 này mà mua nhé (nên gọi trước khi đi không người ta đi vắng lại mất công). Tôi mua hộp kín 9 lít của lock&lock HPL838 ở đây. ( dài gần 30 cm, rộng gần 25 cm và cao gần 20 cm)
    Thứ 3 là các bạn tìm mua Hạt hút ẩm tại các cửa hàng bán hóa chất. hạt hút ẩm có nhiều loại nhưng mình chỉ biết 2 loại đó là hạt có màu trắng trong và loại có màu xanh. hạt trắng trong khi bão hòa (No nước) sẻ chuyển sang màu hơi vàng, và hạt màu Xanh khi bảo hòa thì chuyển sang màu hồng, vàng. Ở hà nội các bạn lên Phố Hàng Gà gần Cửa Đông mà mua, hoặc đến số 2/155 Đặng Tiến Đông mà mua, Mình cũng mua ở những nơi đó.

sau khi có những thứ cần thiết thì các bạn làm như sau:
    Cho khoảng 0,3kg hạt hút ẩm (hạt hút ẩm nếu có túi vải thì cho vào túi vải buộc lại trước càng tốt tránh hạt hút ẩm rơi vãi hoặc lọt hoặc kẹt vào ống kính và máy, không có thì nên cẩn thận nhé) , cho Máy ảnh không nên tháo rời ống kính nếu máy xài ống kính rời nhé, cho ống kính, và cho ẩm kế ... vào hộp sau đó đậy náp hộp kín lại. Theo dõi thông số trên ẩm kế ở khoảng 30-45 là tốt, nếu ở dưới 30 thì bạn mở nắp hộp và đậy lại ngay sau tích tắc để có độ ẩm như mong muốn. Nếu độ ẩm trên 45 thì bạn nên cho thêm hạt hút ẩm vào.
    ở đây mình sử dụng đèn Halogen nên bật đèn lên vài phút sau đó ngồi trước đèn và mở nắp hộp ra vài phút sau đó lại nắp hộp lại trước đèn.

Kết quả sau 2h đồng hồ thì ẩm kế báo ở mức 40. bạn nên theo dõi ẩm kế nhé, sau 1 thời gian ẩm kế lại có thể báo xuống dưới 30 vì hạt hút ẩm hút hết lượng nước trong không khí ở bên trong hộp kín. vậy nên bạn cũng có thể bỏ bớt hạt hút ẩm ra hoặc tháo cho thêm khí ở bên ngoài vào hộp bằng cách mở nắp hộp và đậy lại sau tích tắc.
    Chú ý độ ẩm trong hộp nhé: cao quá thì mốc, rễ tre, có đường như giun. thấp quá thì gây rạn nút LCD của máy, Hỏng Lọc UV, hay khô dung môi làm trơn các khớp ống kính, bánh răng , động cơ, hỏng roăng cao su...
    chúc các bạn tự sướng với đồ chế của mình nhé.

Chi phí mà mình bỏ ra là: hộp kín lock&lock + hút ẩm 1kg + ẩm kế = 300+60+60 = 420K các bạn à. Hạt hút ẩm mình mua 1kg là còn dư, vì tái sử dụng được.
    Xin chấm hết, tiền mua tủ chống ẩm mình để dành tiền đó sắm thêm con ống kính ngon ngon tý. huhu

úi giời, các bác mà ngồi coi ba cái ẩm kế nó chạy chắc cũng phải rảnh lắm. Bác cứ nhét vô đó cả kí lô hạt hút ẩm cũng ko có vấn đề gì xảy ra. Do cái hộp ko bao giờ là kín tuyệt đối nên các bác chỉ cần để ý đồng hồ báo ẩm trên 50% và hạt silica gel mất màu xanh qua mà ngả vàng thì đi sấy lại thôi (bỏ vào lò nướng nhiệt độ cỡ 250 độ trong vòng 15 phút là có thể sử dung lại được) em xài 2 kg hạt hút ẩm cho vào cái box nhựa bỏ vào toàn bộ đống máy móc + ẩm kế. lúc đâu nó chỉ là 30%, sau đó sẽ lên từ từ (khoảng 5-6 tháng) tới 50%. Đừng có quá lo về vụ độ ẩm dưới 30% có thể làm hư máy, rồi khô dung môi hay dãn cao su chả có căn cứ nào cả. Gear mình xài vẫn okie. Hạt Silica Gel chỉ hút hơi nước nên ko có gì phải lo về dung môi với dầu gì ờ đây cả. Bác nào yên tâm hơn thì mua tủ hút ẩm, vừa pro, vừa sang, chỉ hơi tốn điện chút thôi :D
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi HaLT View Post
    Dưng mà cái hộp mica của bác có kín nước không?
    Còn cái ẩm kế chỉ để doạ ma thôi. Vô nghĩa.

Tôi dùng thùng sắt, có joint. Nó kín tới mức nước ở ngoài không vào được. Nếu vào rồi sẽ không ra được. Đồ của tôi đã từng gội mưa. Người ta bảo có thể thả xuống ao nhưng tôi chưa tin nên không dám thử.

Còn cái vụ silica gel thì là đồ chống ẩm kinh điển, được dùng có lẽ 1 thế kỷ nay. Ở 55 Phùng Hưng nó bán 25K/lọ 500gr loại có chỉ thị màu xanh, hàng China. Khiậht màu xanh chuyển sang hồng là lúc silica gel đã ngậm no nước. Bác có nhiều tiền thì bỏ đi thay lượt mới. Iem thì sẽ bỏ chảo rang lên hay bỏ microwave cho nó nhả hết nước rồi dùng tiếp.
    Mà cái này được bán đầy ở các cửa hàng bán dụng cụ thí nghiệm í.
    Bác chỉ em chỗ mua cái thùng đó với. Em thường xuyên lượn chợ giời mà không biết.

hộp chống ẩm Lock & lock em mua trong Metro Hoàng Mai cũng lâu rồi, hình như 250K... cũng kích thước như vậy,... đựng được 1 body, 1 con 24-70 (hoặc 70-200f4), 1 kits, 1 fix, 1 đèn, 2 xạc (1 xạc máy 1xạc pin đèn), pin đèn, thẻ dự phòng, ẩm kế... em cho tất vào trong, xếp khéo vẫn đủ. hạt chống ẩm em cho vào tất giấy, làm 2 ống tất giấy khoảng hơn nửa kg dàn đều để xẹp lép dưới đáy... chẳng phải lo ẩm nữa, đến giờ vẫn ngon, nhưng sắp tới thêm lens chắc phải làm cái tủ 30l cho lành.
    7DMarkIII, 5DMarkIV,24-70 1.4 MIIIL IS,70-200 1.4 MIIIL IS

cái loại ẩm kế anymeter Th108 giá rẻ 60-80K đấy có bác nào biết cách test ko ạ...em mua về để chán chê hạt chống ẩm mà kim đồng hồ nó chả xi nhê gì cả...liệu mua phải hàng đểu ko....em mua ở Phương Mai

Trang 18 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 8161718