Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 94

Chủ đề: Khó khăn trong việc chỉnh Khẩu độ ,tốc độ, ISO cho phù hợp ?

Exclamation Khó khăn trong việc chỉnh Khẩu độ ,tốc độ, ISO cho phù hợp ?

XIn hỏi các bác
    Minh hiện đang sử dụng D90. Mình rất khó khăjn trong việc chỉnh khẩu độ, tốc độ, Iso khi chụp. Có nhiều lúc chụp thì sáng quá, lúc thì tối quá. Lúc đó phải chỉnh lại khẩu hoặc tốc độ. nên đôi lúc chụp một tấm thì phải chụp nhiều lần. Nên rất lâu. Không biết có bác nào có tuyệt chiêu gì chỉ mình các chỉnh thông số sao cho phù hợp giữa khẩu độ, tốc độ và ISO.

xin cám ơn các bác trước
    Tiền ko thíu nhưng nhìu thì ko có ! ak ak

Chắc bác toàn để chế độ M chụp à?
    =====================

Hình như bác gắn lens MF hoặc loại không hỗ trợ đo sáng thì phải.

Thôi chơi PnS chụp ảnh lưu niệm cho lành ....
    Chỉ được cái nhiệt tình.... mà giờ bớt rồi
    http://www.facebook.com/kienmm

Em chỉ có một kinh nghiệm bé tí như thế này:
    Ánh sáng đi vào máy là ánh sáng phát ra từ đối tượng, lúc đầu cứ tính theo công thức nên cứ nhầm với ánh sáng môi trường, sau này em chẳng tính công thức gì cả chỉ đưa máy lên chỉnh khẩu chỉnh nét là bắn.
    Em có thử chụp một góc cùng tốc độ ISO nhưng nhiều khẩu khác nhau hay cùng khẩu tốc độ nhiều ISO khác nhau. Cái này thì phải kiên trì bác ạ.
    Em chỉ dở mỗi chỗ chỉnh nét vì mắt kém.
    Được sửa bởi louisnguyen27 lúc 05:26 PM ngày 09-02-2010

Quote Được gửi bởi hacku View Post
    XIn hỏi các bác
    Minh hiện đang sử dụng D90. Mình rất khó khăjn trong việc chỉnh khẩu độ, tốc độ, Iso khi chụp. Có nhiều lúc chụp thì sáng quá, lúc thì tối quá. Lúc đó phải chỉnh lại khẩu hoặc tốc độ. nên đôi lúc chụp một tấm thì phải chụp nhiều lần. Nên rất lâu. Không biết có bác nào có tuyệt chiêu gì chỉ mình các chỉnh thông số sao cho phù hợp giữa khẩu độ, tốc độ và ISO.

xin cám ơn các bác trước
    Chụp tự động là tốt nhất. Khi nào nắm đc căn bản thì chuyển qua chế độ khác
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

mình đang sử dụng chế độ M. Nhưng còn đang phân vân về cách chỉnh. bác nào chỉ em với. Chứ khuyên PnS còn làm gì nữa..ek ek
    Tiền ko thíu nhưng nhìu thì ko có ! ak ak

Nói đùa với bác thôi, em cũng đang lọ mọ như bác....em thì vô mấy bài trong căn bản mà mò rồi lấy máy ra tập shot thôi ....
    Chỉ được cái nhiệt tình.... mà giờ bớt rồi
    http://www.facebook.com/kienmm

Quote Được gửi bởi hacku View Post
    mình đang sử dụng chế độ M. Nhưng còn đang phân vân về cách chỉnh. bác nào chỉ em với. Chứ khuyên PnS còn làm gì nữa..ek ek
    Đó, vấn đề là chỗ đó. Tại sao phải để M rồi kêu khó, sao ko để A, S, P? Pro họ cũng chỉ để M nếu thật sự cần thiết thôi, ko phải cứ để M mới là pro trong khi cái auto nó cho mình kết quả rất tốt. Bác ko biết chỉnh thì đừng có nghe người ta nói "phải chụp M mới là pro" mà bắt chước, vì chụp M mà lại ko biết chỉnh thì lại thành cực cực amatơ (dưới cả amatơ), vì nếu là amatơ thì người ta đã để auto chụp phát ăn luôn.
    Được sửa bởi sonnt_vnu lúc 10:48 PM ngày 09-02-2010
    =====================

M cũng chả khó đâu bác, bác chỉnh gì thì chỉnh (ISO, tốc độ, khẩu độ) nhưng để "Đúng sáng" phải lưu ý 2 chỗ:

1 là đo sáng vào đâu?

2 là thang bù trừ sáng luôn ở nấc +/- 0. Nếu giá trị (-) là thiếu sáng, còn (+) là dư sáng

Vì bác chỉ hỏi về vấn đề "Đúng" sáng nên chỉ vậy thôi, còn ngoài ra cơ bản mấy ý sau khi chỉnh 3 thông số ở trên:

- Chỉnh khẩu độ: Sử dụng khi muốn kiểm soát DOF (Khoảng nét sâu của ảnh), mở lớn khi chụp chân dung hoặc muốn làm nổi bật vật thể chụp với tiền - hậu cảnh, mở nhỏ để nét sâu - nét suốt. Hoặc mở lớn khi điều kiện chụp thiếu sáng (Bù cho tốc độ)

- Chỉnh tốc độ: Khi bác muốn bắt dính vật thể chụp (Tốc độ cao), hoặc tạo hiệu ứng mờ nhòe - ảnh tĩnh ảnh động (Tốc độ thấp)

- Chỉnh ISO: Khi tốc độ không đủ, khi điều kiện ánh sáng kém. Tuy nhiên tăng cao ISo thì sẽ làm mất chi tiết và hình bị nhiễu

Nếu chưa quen bác tập chụp P, rồi Av, TV.

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng