Trang 3 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 94

Chủ đề: Khó khăn trong việc chỉnh Khẩu độ ,tốc độ, ISO cho phù hợp ?

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    Bác dùng máy film không có đo sáng à? Hay Bác chưa biết đo sáng là gì? Trong OVF có thanh đo sáng, Bác nhìn vào đó để biết độ sáng như thế nào.

Cơ mà nếu dùng chế độ M chỉ để làm sao cho hình đúng sáng mà chẳng hiểu kết quả chỉnh ra như thế nào thì mua Compact mà dùng, nguyên lý của nó cũng giống vậy, nhiều lúc còn đẹp hơn DSLR á.

Mà vấn đề này E thấy trong "Nhiếp ảnh căn bản" cũng có, Bác chịu khó đọc đi. E thì chỉ trả lời tới đây chứ E ko rãnh rỗi đi giúp những người lười như Bác.
    Bác này đúng là "Gà" mà hay ra "gáy". Không biết bác có biết gì hay không mà nói vẫn vơ. Chẳng có chia sẽ kinh nghiệm mà toàn là chê bai. Nếu mình biết rồi thì đâu cỏ hỏi làm gì nữa ? Trên forum này mang tên "chia sẻ kinh nghiệm nhiếp ảnh". Mà bác lại nói thế. Tôi nghĩ bạn vô văn hóa khi thốt lên điều đó.Nếu tôi lười thời gian reply lại bác như thế này ? Không có tinh thần forum thì nên đừng vào đây nữa nhé.
    Tiền ko thíu nhưng nhìu thì ko có ! ak ak

Quote Được gửi bởi hacku View Post
    Bác này đúng là "Gà" mà hay ra "gáy". Không biết bác có biết gì hay không mà nói vẫn vơ. Chẳng có chia sẽ kinh nghiệm mà toàn là chê bai. Nếu mình biết rồi thì đâu cỏ hỏi làm gì nữa ? Trên forum này mang tên "chia sẻ kinh nghiệm nhiếp ảnh". Mà bác lại nói thế. Tôi nghĩ bạn vô văn hóa khi thốt lên điều đó.Nếu tôi lười thời gian reply lại bác như thế này ? Không có tinh thần forum thì nên đừng vào đây nữa nhé.
    Tôi không biết bạn là "ai" mà phán người ta là "gà" như thần!!!
    Tất nhiên, nếu không biết thì phải hỏi, điều đó ai cũng biết, tuy nhiên, có những thứ người ta đã nói biết bao lâu rồi, bạn không (hay lười) đọc, rồi không biết là có cái đó, bạn lại lôi ra hỏi, người ta ...dù nhiệt tình thì cũng chỉ giúp bạn được 1 chút, chứ có ai rảnh rỗi mà ngồi nói lại từ đầu.
    Bạn có thấy bực không khi hôm nay, giả sử là bạn vừa chỉ cho 1 newbie cách lấy nét, đo sáng..., một tuần sau lại có 1 newbie khác nhào vô hỏi tiếp cái vấn đề đó, rồi ... một vài tuần sau nữa lại có 1 người nữa hỏi tiếp.... Bạn dư hơi tới mức ngồi trả lời hết à....
    Tôi thấy bạn ... xin lỗi, chứ có vẻ lười quá!!!!
    Cuối năm rồi mà làm mất hòa khí như vầy toi không thích ... xin lỗi một lần nữa!!! Chỉ tại cách bạn nhận xét về người khác như vậy tôi không chấp nhận được!!!!
    Hic, Em ứ xitrum được cái xitrum em muốn xitrum!!

Các này nói đúng đóa. Theo mình bác chủ nên chịu khó đọc các bài trong "Nhiếp ảnh cơ bản" và nghiền ngẫm. Vì thường nhảy từ PnS nên hơi bỡ ngỡ.
    Quote Được gửi bởi xitrum049 View Post
    Tất nhiên, nếu không biết thì phải hỏi, điều đó ai cũng biết, tuy nhiên, có những thứ người ta đã nói biết bao lâu rồi, bạn không (hay lười) đọc, rồi không biết là có cái đó, bạn lại lôi ra hỏi, người ta ...dù nhiệt tình thì cũng chỉ giúp bạn được 1 chút, chứ có ai rảnh rỗi mà ngồi nói lại từ đầu.
    Bạn có thấy bực không khi hôm nay, giả sử là bạn vừa chỉ cho 1 newbie cách lấy nét, đo sáng..., một tuần sau lại có 1 newbie khác nhào vô hỏi tiếp cái vấn đề đó, rồi ... một vài tuần sau nữa lại có 1 người nữa hỏi tiếp.... Bạn dư hơi tới mức ngồi trả lời hết à....
    Cuối năm rồi mà làm mất hòa khí như vầy toi không thích ... xin lỗi một lần nữa!!! Chỉ tại cách bạn nhận xét về người khác như vậy tôi không chấp nhận được!!!!
    chữ ký vi phạm

Quote Được gửi bởi xitrum049 View Post
    Sao bạn biết mình không đọc. Nếu đã tham gia vào forum thì cũng fai doc tư basic trước. Khi bạn bước vào thế giới này bạn cũng sẽ như mình hỏi những câu ngớ ngẫn. Nếu bạn là người nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm nhiệt tình như bạn nói ở trên thì bạn có thể trích dẫn những đường link bổ ích cho những người học hỏi. Người ta nói "không thầy đố mày làm nên". Bạn có dám chắc là đọc là hiểu hết không ? Dù gí cũng cám ơn bạn nhiệt tình share. NẾU SHARE HÃY SHARE NHIỆT TÌNH. Đừng chứng tỏ mình Pro mà khinh thường người khác.
    Tiền ko thíu nhưng nhìu thì ko có ! ak ak

Em là noob, em nhào vào đọc topic này, kết quả là văng đầu mẻ trán. Vẫn biết thầy hay la mắng là thầy tốt, nhưng mắng xong im luôn thì chắc em ở nhà đọc sách cho lành. Thanks các "thầy" - những người đã nhiệt tình "chém" cho bọn em mau thành giang hồ. m(_ _)m
    Được sửa bởi Pinkheart lúc 10:09 PM ngày 12-02-2010

Sao bạn biết mình không đọc. Nếu đã tham gia vào forum thì cũng fai doc tư basic trước. Khi bạn bước vào thế giới này bạn cũng sẽ như mình hỏi những câu ngớ ngẫn. Nếu bạn là người nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm nhiệt tình như bạn nói ở trên thì bạn có thể trích dẫn những đường link bổ ích cho những người học hỏi. Người ta nói "không thầy đố mày làm nên". Bạn có dám chắc là đọc là hiểu hết không ? Dù gí cũng cám ơn bạn nhiệt tình share. NẾU SHARE HÃY SHARE NHIỆT TÌNH. Đừng chứng tỏ mình Pro mà khinh thường người khác.
    Em đồng ý như bác nói. Ai mới chơi ảnh mà không có những câu hỏi ngớ ngẩn như thế, nếu ai cảm thấy mình pro quá nên cảm thấy phiền vì những câu hỏi như vậy thì please " shut " để những người nhiệt tình khác giúp. Thử hỏi nếu như không có những newbie như thế thì forum này tồn tại được bao lâu nhỉ.
    Được sửa bởi jscrnguyen lúc 01:18 PM ngày 13-02-2010

Không ai không phiền lòng khi trả lời câu hỏi của Bác nhưng nếu câu hỏi của Bác đã có trong căn bản và được stick trên Box "Nhiếp ảnh căn bản" thì chẳng ai muốn tloi cho Bác.

Bác nói bác đọc hết? Thế Bác đọc có suy nghĩ không hay đọc như đọc truyện tranh? Nếu Bác đọc có suy nghĩ thì không cần phải đọc bài trong "nhiếp ảnh căn bản" mà đọc sách hướng dẫn theo máy thôi thì Bác cũng nắm ít nhất 40% căn bản rồi.

Quote Được gửi bởi jscrnguyen View Post
    Em đồng ý như bác nói. Ai mới chơi ảnh mà không có những câu hỏi ngớ ngẩn như thế, nếu ai cảm thấy mình pro quá nên cảm thấy phiền vì những câu hỏi như vậy thì please " shut " để những người nhiệt tình khác giúp. Thử hỏi nếu như không có những newbie như thế thì forum này tồn tại được bao lâu nhỉ.
    Vâng, Bác cứ nghĩ vậy đi sẽ không có ai giúp Bác á... E trả lời luôn cho Bác là thà không có newbie như Bác thì VNPT ngày càng có chất lượng hơn là nhứng NB lười như Bác á
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

em thấy bác ko chịu đọc hay lười tìm tòi thì đúng hơn, em cũng mới chơi được có 3 tháng, 2 tuần đầu tìm máy em đã nắm gần hết các thông số của máy, chụp mấy ngày đã làm chủ được khẩu tốc với ISO rồi, mà em đã phải hỏi câu nào trên này đâu, tất cả em đều học từ vnphoto ra đó
    tính ra bác vào vnphoto lâu hơn em, vậy mà ko biết cái thước đo sáng, vậy chụp M làm gì ko biết có lẽ để M cho nó pro chăng
    Được sửa bởi tiendt lúc 04:20 PM ngày 13-02-2010
    20D>40D>50D>5D>20D>5D MII>D700>1Ds MII>5D MII>60D>lại 1Ds MII>6D> chơi thiết bị

Đa phần các trường hợp bình thường em chúp ở mode A, chỉ cần lăn bánh xe để chỉnh khẩu, tốc máy tự đo. mode M em chỉ để chụp có flash. Nếu ảnh quá tối hay quá sáng, chỉnh bù sáng EV+/-. Đối với LCD của D90 có thể view hình hơi tối nhưng trên PC thì ok

Nếu cái vnphoto 50 ngàn thành viên này ai cũng hỏi kiểu này thì loạn mất. Em cá rằng bác chỉ đọc cưỡi ngựa xem hoa thôi. Em chụp từ PnS mấy tháng rồi nhảy lên DSLR mò vài ngày là ra hết tính năng, máy ảnh chứ có phải máy bay đâu mà sợ vọc.

Dạo này em thấy nhiều bác newbie chưa hiểu hết khẩu tốc iso nhưng cứ nằng nặc manual focus, chụp mode M vì nghe nói chụp đẹp hơn. Bó tay. Chụp vài hôm nữa chắc bán mua máy phim cho nó pờ rồ

Trang 3 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng