Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 94

Chủ đề: Khó khăn trong việc chỉnh Khẩu độ ,tốc độ, ISO cho phù hợp ?

Quote Được gửi bởi echop View Post
    M cũng chả khó đâu bác, bác chỉnh gì thì chỉnh (ISO, tốc độ, khẩu độ) nhưng để "Đúng sáng" phải lưu ý 2 chỗ:

1 là đo sáng vào đâu?

2 là thang bù trừ sáng luôn ở nấc +/- 0. Nếu giá trị (-) là thiếu sáng, còn (+) là dư sáng

Vì bác chỉ hỏi về vấn đề "Đúng" sáng nên chỉ vậy thôi, còn ngoài ra cơ bản mấy ý sau khi chỉnh 3 thông số ở trên:

- Chỉnh khẩu độ: Sử dụng khi muốn kiểm soát DOF (Khoảng nét sâu của ảnh), mở lớn khi chụp chân dung hoặc muốn làm nổi bật vật thể chụp với tiền - hậu cảnh, mở nhỏ để nét sâu - nét suốt. Hoặc mở lớn khi điều kiện chụp thiếu sáng (Bù cho tốc độ)

- Chỉnh tốc độ: Khi bác muốn bắt dính vật thể chụp (Tốc độ cao), hoặc tạo hiệu ứng mờ nhòe - ảnh tĩnh ảnh động (Tốc độ thấp)

- Chỉnh ISO: Khi tốc độ không đủ, khi điều kiện ánh sáng kém. Tuy nhiên tăng cao ISo thì sẽ làm mất chi tiết và hình bị nhiễu

Nếu chưa quen bác tập chụp P, rồi Av, TV.

Vấn đề bác nói mình đã nắm được rồi. Nhưng khi chỉnh sao cho phù hợp là chỗ:
    Nếu giảm khẩu độ thì tốc phải như thế nào cho phù hợp?
    VD: khẩu giảm vể f8 thì tốc độ là bao nhiêu để đúng sáng trong điều kiện nắng gắt ? hoặc buổi tối

Xin chỉ giáo rõ thêm. thks bác echop nhé
    Tiền ko thíu nhưng nhìu thì ko có ! ak ak

Quote Được gửi bởi hacku View Post
    VD: khẩu giảm vể f8 thì tốc độ là bao nhiêu để đúng sáng trong điều kiện nắng gắt ? hoặc buổi tối

viewfinder có thang đo sáng đó bác
    trong toàn bộ khung ảnh áng sáng từng vùng khác nhau do đó kết quả phụ thuộc nhiều vào việc bác chọn chế độ đo sáng nào.
    trên dd có nhiều bài rất hay về đo sáng, và liên quan đến đo sáng
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=21466
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=37319
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=55397
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=54638
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=11868
    bác tham khảo tạm vài link này nhé:11:
    D90; 18 -105; 50/1.8; 85/1.8; 105VR; SB600; R1
    đang thèm 70 - 300 VR

Bác dùng máy film không có đo sáng à? Hay Bác chưa biết đo sáng là gì? Trong OVF có thanh đo sáng, Bác nhìn vào đó để biết độ sáng như thế nào.

Cơ mà nếu dùng chế độ M chỉ để làm sao cho hình đúng sáng mà chẳng hiểu kết quả chỉnh ra như thế nào thì mua Compact mà dùng, nguyên lý của nó cũng giống vậy, nhiều lúc còn đẹp hơn DSLR á.

Mà vấn đề này E thấy trong "Nhiếp ảnh căn bản" cũng có, Bác chịu khó đọc đi. E thì chỉ trả lời tới đây chứ E ko rãnh rỗi đi giúp những người lười như Bác.
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

chết thật !! thiếu sáng em toàn tăng tốc - khép khẩu đẩy ISO lên 3200 - thà bị noise chớ còn hơn bị out nét !! hix đang tìm cách luyện tay thêm !! chứ ISO thấp - tốc thấp em toàn bị out !! xách theo cái tripod lại cồng kềnh quá !!!

Theo như ý của bác chủ muốn chỉnh ưu tiên về khẩu, vậy em đề nghị bác chủ chọn chế độ A vì ở chế độ này mình sẽ được chỉnh khẩu và máy sẽ tự điều chỉnh tốc cho đúng sáng mà máy đã đo. Nếu ảnh chụp ra hơi thiếu hoặc hơi dư sáng mà chưa vừa ý thì bác chuyển qua chể độ M, chỉnh khẩu bằng với lúc ở chế độ A, chỉnh tốc tăng (trường hợp dư sáng) hoặc giảm (trường hợp thiếu sáng) so với tốc độ mà máy đo được trong chế độ A. Trong trường hợp chụp buổi tối hoặc thiếu sáng, bác nên tăng ISO lên một tí (400 hay 800 gì đó) để chống rung.
    Đê bảy chăm + lens cùi

XIn hỏi các bác
    Minh hiện đang sử dụng D90. Mình rất khó khăjn trong việc chỉnh khẩu độ, tốc độ, Iso khi chụp. Có nhiều lúc chụp thì sáng quá, lúc thì tối quá. Lúc đó phải chỉnh lại khẩu hoặc tốc độ. nên đôi lúc chụp một tấm thì phải chụp nhiều lần. Nên rất lâu. Không biết có bác nào có tuyệt chiêu gì chỉ mình các chỉnh thông số sao cho phù hợp giữa khẩu độ, tốc độ và ISO.

xin cám ơn các bác trước
    bác đưa về chế độ A mà chụp, cái này mình ưu tiên khẩu độ, tốc độ sẽ tự động chỉnh theo khẩu độ để ra hình đúng sáng nên khỏi phải lo về tốc độ. Nếu chụp mà bác thấy máy chụp chậm và hình mất nét thì bác chỉnh iso cao lên 1,2,.. nấc tuỳ tình huống.

em ví dụ bác chụp chế độ A, chỉnh khẩu 5.6 chụp trong nhà, iso 200, nhấn chụp thấy máy báo 1s, luc này nếu chụp tay (không tripod) hình rất dễ mất nét. Nếu muốn hình đúng sáng và nét, bác mở khẩu lớn hết cỡ, em ví dụ lens bác 3.5 là max thì bác chỉnh khẩu = 3.5. Chụp thử xem hình đã nét chưa, thường thì tốc độ chụp tay khoảng 1/60, 1/100,.. trở lên chụp tay nét rùi, nếu chưa nét, bác chỉnh iso lên 400, 800,....khi nào chụp bác thấy hình nét là ok.

trình em lùn nên biết sao nói vậy! có gì sai xin các bác góp ý!

chúc bác chủ thớt chụp được hình ưng ý! :11:
    give peace a chance!

Topic rất bổ ích, cám ơn anh em

( +....I....o.......- ): em miêu tả lại Thanh đo sáng trong khung ngắm , nói đơn giản nhất :
    1. ISO để Thấp nhất trong điều kiện cho phép
    2. Nếu dấu " I " trên thanh Đo sáng nằm bên cực "+" thì bác cho tăng Tốc độ hoặc đóng bớt khẩu lại ( f lớn ). Và ngược lại
    Tóm lại Bác cứ chỉnh sao cho dấu "I" nằm ở gần điểm "o" ( được phép sai số nhỏ)

Ôi cám ơn bác, em còn chưa đọc xong quyển Manual mà thấy các bác cứ nói thước đo sáng mà em nhìn trong view finder của em chả thấy cái gì có vẻ giống nó cả, hóa ra là cái này và phải chỉnh về M mới chỉnh được :p.
    30D - 50 1.8 - 18 55 IS và gà con

Bác viết cả bộ lens bác dùng lên đi, một số loại lens đời cũ thì D90 trở xuống nó không hỗ trợ đo sáng, nếu bác dùng loại này thì em nghĩ bác nên kiếm mấy cái len mới hơn chụp cho quen (loại mà máy hỗ trợ đo sáng).

Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng