Trang 1 / 43 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 429

Chủ đề: Ánh sáng

Ánh sáng

Phương Tây có câu: "Photographers are artists who play with light." Nôm na tiếng An Nam nó kiểu như là: Nhiếp ảnh gia là những nghệ sĩ sáng tác bằng ánh sáng. Nói về sự quan trọng của ánh sáng trong nhiếp ảnh thì có lẽ chúng ta có thể nói cả ngày không hết. Theo em, ánh sáng là thành tố quan trọng nhất trong nhiếp ảnh. Đơn cử, khi chúng ta xem 1 bức ảnh, điều đầu tiên đập vào mắt ta chính là ánh sáng, sau đó ta mới để ý đến bố cục, nội dung, khoảnh khắc, vân vân và vân vân.

Thời gian qua JD nhận được rất nhiều câu hỏi liên quan đến vấn đề này, ví dụ như:
    - Bác dùng đèn gì?
    - Bác thích dùng dù hay softbox?
    - Bác đặt đèn cách mẫu bao xa?
    Lại vân vân và vân vân.

Các câu hỏi đó cho thấy rất nhiều bạn quan tâm đến ánh sáng NHÂN TẠO. Quay trở lại về lý thuyết, ánh sáng có 2 loại ánh sáng: Tự Nhiên và Nhân tạo.

Ánh sáng tự nhiên thì ai cũng biết rồi. Ấy là ông mặt trời đỏ ối, ông trăng tròn trên cao, bóng râm bên hiên nhà ... đều là những thứ gắn bó với mỗi chúng ta từ thời thơ ấu, bất kể tuổi thơ êm đềm hay quá khứ dữ dội.

Tuy nhiên, đã là Nhiếp ảnh gia, đã là nghệ sĩ ánh sáng thì chúng ta không thể âu yếm mãi cái ánh sáng tự nhiên mà bỏ đi ánh sáng nhân tạo được. Anh không phải là nhiếp ảnh gia nếu anh không biết sử dụng ánh sáng nhân tạo. Có những nhiếp ảnh gia cả đời không dùng hoặc dùng rât ít đến ánh sáng nhân tạo (phóng viên thể thao, wild life) nhưng họ đều nắm vững kiến thức và cách sử dụng ánh sáng nhân tạo.

JD mở topic này để chia sẻ với các bác về ánh sáng nhân tạo hay nói một cách mộc mạc và giản dị hơn là đèn đóm. Nhiều khi chúng ta quá quan tâm đến body, lens mà quên đi đèn. Chúng ta có thể bỏ ra hàng ngàn đôla để mua máy, mua lens nhưng không thèm bỏ ra $100 để mua cái đèn trong khi cái đèn đó mới làm nên sự khác biệt trong từng bức ảnh, sự khác biệt mà cái đèn mang lại lớn hơn sự khác biệt mà cái lens đem lại hàng vạn lần. Ví dụ đơn cử, nếu cho em chọn lens 50mm f1.8 + flash SB600 (giá $350) hoặc 85mm f1.4 (giá $1000) thì em nhắm mắt chọn cái đầu tiên ngay, giá rẻ hơn rất nhiều nhưng chất lượng hình ảnh lại hơn cực nhiều.

Em không biết đã bác nào viết về vấn đề này chưa nhưng có người hỏi thì em cứ nói, giúp người người lại giúp ta. Topic này em sẽ viết rất dài, nội dung chủ yếu tập trung vào strobism. Tóm tắt trước thì khung hình sẽ giống giống thế này

I. Tính chất của ánh sáng

II.Đèn speed light
    1. On camera
    2. Off camera
    3. Các thiết bị kích hoạt wireless

III.Đèn studio

IV. Thay đổi tính chất ánh sáng
    1. Softbox
    2. Dù phản
    3. Dù xuyên
    4. Beauty dish

V. Kinh nghiệm thực tiễn
    1. Ngoài đường
    2. Trong nhà
    3. Làm việc với người mẫu và khách hàng
    4. Lỗi lầm cần tránh

VI. Nghệ thuật
    1. Tỷ lệ ánh sáng
    2. Bố cục
    3. Nội dung trình bày

Cái khung hình này do vừa nghĩ đến đâu là viết đến đấy nên có thể sẽ có sự thay đổi sau này. Những kiến thức mà em sẽ đề cập đến cực kỳ cơ bản và đơn giản, không có gì là cao siêu vì em cũng chả cao siêu cái mẹ gì.

Những thiết bị đề cập tới sẽ dựa trên tiêu chí rẻ tiền và hữu dụng. Em có thể tiêu nhiều tiền vào lens vào máy nhưng không thích đốt tiền vào đèn vì ánh sáng cũng chỉ là ánh sáng thôi.

Em xin dừng ở đây để đi ngủ, mai sẽ bắt đầu vào chương một. Cám ơn các bác đã theo dõi.

chờ bài bác JD :11::11::11::11:

cám ơn bác đã chia sẻ kiến thức!

Ngồi xếp hàng lắng nghe

Nhà em bên bến sông có cây cầu nhỏ cong cong
    Hay quá, em phải đánh dấu cái Topic này lại mới được...Mong chờ bác viết tiếp..

Bác JD lại có bài, em lại háo hức chờ xem bài của bác.
    - 04/01/2010: 500D
    - Now: 500D, 5D, 5D2, 24-105L, 70-200L, 50/1.4, 85/1.8, 55/1.8, 135/3.5, 70-210

Sau bài viết này thì đèn đóm lại đắt hàng đây.

Hic, nghe bác James Duong thuyết giáo em lại phải nhịn ăn sáng để lăn tăn kiếm em SB600. Đang nóng lòng chờ bài của bác đây ạ.
    Đê bảy chăm + lens cùi

đang đợi bác viết tiếp .........
    Pen K10d ;asahi 135 f2.5,FA 50 f1.7, asahi 200f4 ,sigma 70-300,pen-F 35-70,35-135

Bác JD mừng tết cổ truyền bằng một bài viết về đèn đóm chắc sẽ rất hấp dẫn khi 4 rum dạo này trầm quá … rất hoan nghêng chờ đón ….
    Nhưng có điều , em đoán sẽ có bác bắt bài khi bác đã viết đoạn:
    Nhiều khi chúng ta quá quan tâm đến body, lens mà quên đi đèn. Chúng ta có thể bỏ ra hàng ngàn đôla để mua máy, mua lens nhưng không thèm bỏ ra $100 để mua cái đèn trong khi cái đèn đó mới làm nên sự khác biệt trong từng bức ảnh, sự khác biệt mà cái đèn mang lại lớn hơn sự khác biệt mà cái lens đem lại hàng vạn lần. Ví dụ đơn cử, nếu cho em chọn lens 50mm f1.8 + flash SB600 (giá $350) hoặc 85mm f1.4 (giá $1000) thì em nhắm mắt chọn cái đầu tiên ngay, giá rẻ hơn rất nhiều nhưng chất lượng hình ảnh lại hơn cực nhiều…”
    với đoạn :
    Em có thể tiêu nhiều tiền vào lens vào máy nhưng không thích đốt tiền vào đèn vì ánh sáng cũng chỉ là ánh sáng thôi.”

Vui thôi nhé đừng đâm em tội nghiệp
    Được sửa bởi phuong_rau lúc 06:53 PM ngày 19-02-2010

Trang 1 / 43 12311 ... Cuối cùngCuối cùng