Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 65

Chủ đề: Xin hỏi cách chụp mặt trăng ?

Xin hỏi cách chụp mặt trăng ?

Mình xin ý kiến tư vấn của các anh chị em về việc làm thế nào để chụp được trăng vào đêm rằm?

Nguyên do thế này: Ngày hôm trước cuối tuần mình có đi Tây bắc, vào đúng ngày rằm trăng tròn và sáng, nhưng do chụp tối vì vậy mình set AV mở tại f5.0 (len 24-70), máy cho ra TV khoảng gần 3", vào đúng hôm có gió, mây chạy rất nhanh, vì vậy mây bị nhòe, nhưng vần vũ tạm đủ dùng, ánh trăng xiên mây vì vậy khối mấy rất ok, có điều trăng lên không đẹp, không tròn to rõ bị sáng gắt và bị đốm tròn xanh trên ảnh do ánh sáng phản xạ vào len.

Mình xin ý kiến các bạn về kinh nghiệm chụp ánh trăng mong được giúp đỡ.

Thanks guys !
    Được sửa bởi atbich lúc 11:20 AM ngày 02-02-2010

Đây là hình minh họa

Được sửa bởi atbich lúc 11:26 AM ngày 02-02-2010

Bác muốn chụp trăng nó tròn vành rõ nét thì bác phải tuân theo luật sunny 16. Khi trăng tròn tức là nó được mặt trời chiếu sáng mạnh nhất và nó phản xạ mạnh nhất, tương tự khi bác chụp đối tượng trên mặt đất dưới nắng gắt. Có nghĩa là nếu để ISO 100 thì tốc độ chụp là 1/125s và khẩu độ f16.
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

thanks bạn m42, mình sẽ tìm và đọc thêm về quy luật này, rất cảm ơn đã chia sẻ kinh nghiệm

với ống góc rộng như của bác mà chụp theo sunny 16 thì em e rằng bác chỉ nhìn thấy 1 chấm tròn là mặt trăng, còn đâu mây và núi thành 1 màu đen tuyền. Không biết như thế có đẹp không? Có thể bác M42 đúng khi chỉ chụp cận cảnh mặt trăng không

Vâng ạ, cách của em là cách để chụp thấy rõ núi non, chú Cuội trên Mặt trăng. Còn ở đây hoá ra bác Át bích muốn chụp là chụp bầu trời đêm có Trăng chứ không phải chụp Mặt trăng ạ! Hai vấn đề hoàn toàn khác nhau ạ!
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

cái này giống chụp bình minh và hoàng hôn mà thấy rõ toàn cảnh: vùng trời không bị cháy quá, hoặc thấy rõ mặt đất ko bị quá tối. E nghĩ chĩ có 2 cách:
    - sử dụng các filter để làm cho "vùng" mặt trăng giảm bớt ánh sáng để có thể phơi sáng đủ lâu cho các cảnh vật như núi non mây... đủ sáng và mặt trăng không bị cháy (như hình minh họa của bác chủ).
    - chụp 2 tấm, 1 tấm lấy mặt trăng đo sáng, 1 tấm đo sáng cảnh vật xung quanh cho cháy mặt trăng, sau đó về hậu kì, hihi
    Được sửa bởi Mr.Q lúc 04:11 PM ngày 02-02-2010

Các bác thân mến, rất cảm ơn các bác có ý kiến nhưng mà vào cái hôm đấy, quan sát em thấy trăng to và xuống rất thấp, em dùng canon 50D nên cái len bị hẹp đi rất nhiều do bị crop, lúc đó em có zoom in vào trăng để mong lấy được cái to và rõ của trăng nhưng cuối cùng nó lên như vầy, mục đích chụp trăng lại được cả mây nhưng rõ rằng trăng bé tí làm cái hình trăng nó không cân đối so với núi và mây.
    Xin hỏi kinh nghiệm của các bác nếu muốn có sự cân đối giữa hình ảnh của trăng, với hình bóng của núi thì làm ntn ợ, thay len có phải là một giải pháp không?? cái đốm xanh này là sao ??

Thanks các bác đã chia sẻ với em.

Mặt trăng cũng là 1 đối tượng mà em theo đuổi chụp cũng lâu rồi (đa số là em chụp cận cảnh mặt trăng), em cũng gặp vấn đề là mặt trăng đẹp nhưng phối với cảnh thì rất khó (trừ những ngày trăng non hoặc hạ huyền).
    Cách sử dụng ND em che phần mặt trăng thì em thử rồi, nói chung cũng đỡ nhưng mà thường chất lượng không tốt lắm. Em chưa có thử nhưng chắc phải chụp 2 tấm đo sáng vào mặt trăng 1 tấm và đo phong cảnh 1 tấm rồi về ghép.

cách chụp trăng cũng tương tự mặt trời vậy ! 1: là chụp lúc chập choạng tối khoảng 6h ( lúc này trăng rất bự)
    2: là lúc gần sáng . còn giữa đêm mà muốn chụp thì bác phải chụp 2 tấm + photoshop
    chắc chắn là ko còn cách khác ( em đang nói chụp trăng ở đây là phải có bao cảnh xung quanh )

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng