Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Nhờ tư vấn chọn lens + setup flash

Nhờ tư vấn chọn lens + setup flash

Mai em đi chụp cái event cho lớp của F1 ở nhà hát Âu Cơ. Mục đích chủ yếu chụp cận cảnh từng bé một, thi thoảng đá sang vài cái tập thể/toàn cảnh thôi nhưng chắc không nhiều. Vấn đề là em ko biết kích thước cái sân khấu ở đấy thế nào, chỉ biết vị trí đứng là ngay sát rìa sân khấu thôi. Trong tay em hiện tại chỉ có D600 - 50G - 85G khó dùng rồi, nên định thuê 1 cái lens zoom cho dễ tác nghiệp, nhờ các bác tư vấn xem nên lấy 24-70 (+ 85G) hay 70-200 (+ 50G) ? Có bác nào đã từng chụp ở đây rồi, biết cái sân khấu nó dài rộng thế nào thì tốt.

Thêm nữa là em cũng chả có tí kinh nghiệm nào dùng flash hết. Đã mượn được SB-900 rồi nhưng ko biết setup gì cả, nhờ các bác chỉ hộ luôn xem set đèn thế nào, body đặt khẩu/tốc/ISO ra sao để em áng áng được trước.

Em cám ơn ạ.

- Về lựa chọn lens:
    Tính chất event của bạn là như nào (thể loại sự kiện)? Bạn có thể tiếp cận chủ thể không hay buộc phải chụp từ xa? Bạn là người chụp chủ động (có thể điều khiện và set up chủ thể - kiểu như bảo họ nhìn vào camera) hay là người chụp documenting (hầu như là chụp lén).
    - Về flash:
    Theo mình hình dung thì cái sân khấu chắc là rất to, không có khả năng bouncing trần hay tường, vì vậy chắc chỉ còn phương pháp gắn on camera và đánh tùy tình huống.
    Happy shooting

Xin mạn phép góp ý ạ!
    Về lens: 24 70 là lens chuyên trị dòng sự kiện rồi ạ, ko thể thiếu.
    Về flash: Sân khấu Âu Cơ rộng, ko đánh boun đc ạ. Bác cứ kéo hắt sáng trên flash lên, úp tản sáng nhựa vào, để flash mở từ 45 đến 75 độ. Chế độ m, tốc 200, khẩu 5,6 đến 4, iso 500, đo sáng ma trận. Bác mở thêm active D light trên body nữa thì ánh sáng toàn khung luôn ạ.
    Tiền ít không hít hàng zin

Em cũng có mấy lần chụp meeting và gala diner trong cty. Em thấy bác hatcat141 góp ý chính xác rồi đó.
    Em chỉ bổ sung thêm một chút về vụ setup:
    - Tốc cố gắng giữ ít nhất bằng 1/tiêu cự. Liều một chút thì đôi khi em vẫn để tốc = 1/2 tiêu cự nhưng cố gắng cầm chắc tay, hoặc chơi tripod/monopod.
    - ISO dao động từ 400-800-1000 tùy đk ánh sáng để đảm bảo tốc nằm trong mức an toàn.
    - Khẩu:
    + Nếu chỉ chụp 1 cá nhân nào đó => max khẩu có thể
    + Chụp nhóm ít người => thường em để khẩu 4
    + Chụp nhóm đông người => thường em để khẩu 8
    - Đo sáng: có dùng flash nên hạn chế dùng đo sáng spot, 2 cái còn lại, cái nào cũng đc, tùy tình huống.
    - Flash: Bound trần đc thì quá tốt, nên mở tấm hắt sáng đi kèm flash. Ko bound đc thì dùng tay gấu. Bí quá để thẳng đánh trực tiếp TTL luôn. Chụp ở cự ly gần thì nên gắn cái omi vào cho ánh sáng dịu đi. Còn chụp xa quá thì bỏ omi ra. Bác mới cầm flash thì nên để TTL cho tiện, mình ko có thời gian để suy nghĩ thêm việc set manual cho flash đâu.
    - WB: có flash thì ngại gì mà ko chuyển qua WB cho trường hợp flash. Đa số WB flash chạy khá ổn nhưng đôi khi vẫn ra màu ko ưng ý, em khắc phục bằng cách chụp RAW + JPEG, tấm nào thấy ko ổn, lôi file RAW ra mà xử.

Cám ơn các bác, em hỏi thêm là nếu dùng flash đánh TTL thì ISO set kiểu gì ạ, chả nhẽ cũng phải tăng đến 1000 thế kia để đảm bảo đủ tốc ?

Nếu đằng nào cũng dùng flash, không cần mở khẩu lớn thì 24-120 Nano liệu có tiện hơn 24-70 không nhỉ? Sợ là tiêu cự 70 hơi ngắn, không đủ chụp cận cảnh từng bé một.

Flash chỉ ảnh hưởng đến chủ thể là chính thôi bác, BG không ảnh hưởng nhiều, nếu BG xa quá thì hầu như ko nhận đc ánh sáng từ flash. Nếu bác chụp trong đk ánh sáng ko đủ để làm sáng luôn BG, mà không thể giảm tốc hoặc mở khẩu đc nữa thì buộc phải tăng ISO ạ.

Vụ lens em ko dám tư vấn vì nó phụ thuộc vào bác được phép đứng ở đâu chụp, gần thì 24-70, xa thì 70-200... Em nghĩ bác cũng đang phân vân vụ này, nên em nghĩ bác lấy 24-120N cho tiện dụng cũng là 1 ý hay, mỗi tội bị thiệt khẩu. Nhưng cũng chẳng sao, khi cần chụp cận cảnh từng bé một với khẩu lớn thì thay 85G vào.

Quote Được gửi bởi haihx View Post
    Cám ơn các bác, em hỏi thêm là nếu dùng flash đánh TTL thì ISO set kiểu gì ạ, chả nhẽ cũng phải tăng đến 1000 thế kia để đảm bảo đủ tốc ?

Nếu đằng nào cũng dùng flash, không cần mở khẩu lớn thì 24-120 Nano liệu có tiện hơn 24-70 không nhỉ? Sợ là tiêu cự 70 hơi ngắn, không đủ chụp cận cảnh từng bé một.
    TTL thì tốc thường sẽ cố định ở 1/60s, để iso tầm khoảng 500-800 là hợp lý để đảm bảo flash không phải đánh liên tục với công suất lớn để bù sáng.
    E nghĩ nếu chụp cận thì tele sẽ là một giải pháp tốt hơn.
    6D | 24-105 f1:4 L | 100 f1:2.8 L | 600EX-RT

nên dùng 1 lens zoom có tiêu cự dài vd 24-120f4 , nếu chụp bằng SB900 thì chụp kiểu gì cũng được ( cẩn thận khi chụp trên sân khấu SB900 hay bị đứng đèn )

Quote Được gửi bởi haihx View Post

Việc khép khẩu và chỉ chụp bằng flash cho rõ mặt là kiểu chụp truyền thống, có thể nói là hơi có chút lạc hậu, do các dòng máy trước đây ISO rất thấp, không có đèn thì không cách nào chụp được.
    Chụp khép khẩu (tầm f4 trở lên) và đánh đèn có ưu điểm là mặt mũi rõ ràng, đảm bảo tiêu chí thông tin. Nhược điểm là kill mất ánh sáng môi trường, khiến người xem không cảm nhận rõ lắm không gian sự kiện, ngoài ra nếu không gian của sự kiện rộng thì phía sau lại tối thui trong khi mặt mũi thì trắng bóc.
    D600 có iso rất tốt, trong một số trường hợp nếu thấy ánh sáng hợp lý thì tắt flash đi, chụp khẩu lớn, ISO cao để có một số tấm ảnh hơi có tính nghệ thuật chút, hoặc đánh nhẹ đủ để fill rõ mặt chủ thể, do bị đèn sân khấu chiếu từ trên xuống.
    Về tiêu cự, kinh nghiệm chụp event cho thấy nếu bạn là người chụp chủ động và phải chịu trách nhiệm về số lượng ảnh thì càng tiếp cận chủ thể càng tốt. Một event đông sẽ lố nhố nhiều người xung quanh với các loại thiết bị chụp hình từ điện thoại đến máy ảnh, bạn cần phải tới gần chủ thể và khẳng định: tôi là người chụp chính, hãy nhìn vào tôi. Nếu không 1 là ảnh của bạn phải chụp xuyên qua lưng người khác, 2 là trong một bức ảnh mỗi người nhìn đi một nơi, trông rất kỳ. Vì thế mấy tiêu cự dài ít khi dùng, trừ khi bạn thích bắn lén.
    Kinh nghiệp cuối cùng là chuẩn bị đủ thẻ nhớ, pin dự phòng và chụp RAW, D600 file raw tầm 25MB nên ăn thẻ nhanh lắm :D
    Happy shooting

Một số hình ảnh ví dụ.

Fashion party.
    D300s, 50f1.4G, f1.8, 1/100, flash 1/64, ISO400

Cũng Fashion party đó
    D300s, 50f1.4G, f1.4, 1/100, No flash, ISO800??

D750, 24-70mm, f3.5, 1/100, flash 1/4, ISO100 (bạn có thể thấy hậu cảnh rất tối)
    .

D750, 24-70mm, f2.8, 1/160, No flash, ISO9000

D4, 24-70mm, f2.8, 1/160, No flash, ISO360
    Happy shooting

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng