Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 56

Chủ đề: Xin hướng dẫn sữ dụng đèn Flash SB-600 Nikon

Quote Được gửi bởi vneseman View Post
    SB600 là "Made in China" còn SB800 là "Made in Japan" bác ạ.
    Theo em thì cùng là của Nikon nên China hay Japan cũng có hệ thống kiểm tra chất lượng chung, chất lượng đảm bảo. Tuy nhiên bác có tiền thì chẳng tội gì mà phải dùng SB600 cả, mua luôn SB900 bác ạ
    Ít tiền thì mới phải lăn tăn bác ạ. Với lại máy của em nó cứ nằm suốt trong tủ, vì cũng ít chụp. Hôm nay lại nghe 1 thằng bạn khuyên n36n mua Metz 48 chứ đừng mua SB-600 vì nó made in Germany. Em lại càng điên cái đầu.
    Đam mê từ khi trót biết em, Nikon ơi !

Dừng quá lo chỉ tội mau già thôi vì phần trăm khá lớn đồ điện tử mà chúng ta đang sử dụng điều từ CHINA cả , ở các nước phát triển còn cũng không khác là mấy . Cứ yên tâm xuất xứ .

Quote Được gửi bởi xyzvn View Post
    Ít tiền thì mới phải lăn tăn bác ạ. Với lại máy của em nó cứ nằm suốt trong tủ, vì cũng ít chụp. Hôm nay lại nghe 1 thằng bạn khuyên n36n mua Metz 48 chứ đừng mua SB-600 vì nó made in Germany. Em lại càng điên cái đầu.
    Hihi, em cảm giác bác chọn đèn theo "Made in ..." chứ không quan tâm tới đèn lắm

Metz là dòng Flash nổi tiếng xưa nay nhưng sau này cần bán lại thì SB600 dễ bán hơn bác ạ.

Quote Được gửi bởi Tom35 View Post
    Thật sự mà nói xài flash Nikon, nhất là mấy lọai như SB-600 và tương tự thì ko cần học cũng xài được, chỉ cần set flash ở iTTL + BL (bấm cái nút Mode cho đến khi nó hiện lên 2 cái icons đó), còn trên máy muốn để mode nào thì để từ Auto, P, S, A hay M (dùng mode M nếu muốn tự control cả khẩu độ và tốc độ), sau đó máy và flash tự động đánh đúng cho mình . Menu trong máy option Flash phải chỉnh ở Mode TTL (nó hiển thị là TTL nhưng là iTTL) chứ ko được để Manual (dung cho mode Manual). Nếu có xài bounce mode với Omnibounce hay diffuser gì đó, nhớ check histogram nếu thấy hình hơi tối thì bấm nút + trên flash để tăng bù sáng cho nó 1 ít (hoặc nút - nếu ngược lại), vậy là ok .

Ngày xưa tui xài máy Canon từ hồi máy phim, và tui hay chụp hình gia đình trong nhà nên cũng nghiên cứu flash khá kỹ, đã xài thử 420EX, 550EX, 430EX và 580EX, đây là tài liệu hay và đầy đủ nhất về flash của Canon http://photonotes.org/articles/eos-flash/ từ hồi năm 2001 đến giờ . Tuy nhiên gần đây tui đổi (thật sự, sau vài lần thử lúc trước) qua Nikon, lần đầu chụp thử ngay cả với popup flash của Nikon (D70, D40) tui thật sự rất ngạc nhiên, nó đánh chính xác vô cùng, chụp ngược sáng nó fill cũng tuyệt vời, với Canon xài flash cóc thì ko cách nào fill được như vậy (trong các mode tự động và bán tự động như P, A, S) . Ngay cả với flash rời của Canon, chụp fill ngoài trời cũng hay bị cháy hình nếu ko để ý cẩn thận, còn với flash Nikon cứ để tự động và phang đại là cũng xong mà chính xác .

Tóm lại với flash của Nikon xài dễ hơn rất nhiều và chính xác cao, còn với Canon phải hiểu rõ nó mới được nhất là khi dùng fill mode với Hi Sync.
    Ko dám chê flash của Canon vì sợ bị chửi nhưng nhớ lại xài flash Canon nhiều khi tức phát khóc, nhất là khi đi du lịch đâu có đem flash rời đi , chụp chân dung giữa trưa nắng kiểu snapshot thiệt là khó, dùng spot thì background ko còn giữ được. Anyway, tui đã giã biệt Canon, nội với flash cóc của D70 mà control được cái SB-600 thì tui thấy cũng hơn rất nhiều rồi .
    Em đồng Ý Với bác, SB600+D90 của em khi chụp ngược sáng, fill thiệt là tuYệt cú mèo, không chê được.

Quote Được gửi bởi vneseman View Post
    SB600 là "Made in China" còn SB800 là "Made in Japan" bác ạ.
    Theo em thì cùng là của Nikon nên China hay Japan cũng có hệ thống kiểm tra chất lượng chung, chất lượng đảm bảo. Tuy nhiên bác có tiền thì chẳng tội gì mà phải dùng SB600 cả, mua luôn SB900 bác ạ
    Nếu em có tiền, thà là em mua 2 cái SB600 để chụp chân dung hơn là mua 1 cai SB900. SB900 to quá, kềnh càng, to như VậY ắc khi chụp sẽ rất mau nóng, đặc biệt là chup liên tục ở đám cưới hoặc những sự kiện....

bạn chê SB-900 to, kềnh càng, thà mua 02 cái SB-600 chắc không kềnh càng hả bạn QTvan.

Mới mượn được cái SB-600 chụp thử, hình lên đẹp thật, không còn bị bẹt như khi xài flash cóc. Cuối tháng lãnh lương chắc em phải rước 1 cái về thôi.
    Các bác cho em hỏi khi mua flash làm sao biết nó là hàng mới 100% ạ.

Quote Được gửi bởi Balua View Post
    bạn chê SB-900 to, kềnh càng, thà mua 02 cái SB-600 chắc không kềnh càng hả bạn QTvan.
    2 cái sb600 hơn 1 cái sb900 một số thứ và cũng kém 1 số thứ, tùy nhu cau thôi. Phải tay mình thì mình cũng chọn 2 con SB600.

Quote Được gửi bởi Balua View Post
    Ý, đâu phải lúc nào cũng đeo theo 2 cái đâu bác, khi nào cần thiết theo nhu cầu thôi, Đồng Ý SB90 có những đặc điểm hơn SB600, nhưng 2 cái SB600 rất lợi Vì là bác có tới 2 nguồn sáng, bác tha hồ mà sáng tác, set up. Vả lại SB900 hơi nặng, thí dụ nếu bác chụp đám cưới, chụp cô dâu chú rễ chào bàn, Vác cái D90 or D700 + Batter Grip + thêm SB900, bác chụp không bao lâu, bảo đảm bắp thịt bác sẽ mau chóng cuồng cuộng mà khỏi phải tập tạ.

Đó là Ý kiến riêng của cá nhân em thôi..

Em có xài SB600, chứ chưa xài SB900 nên xin hỏi các bác 1 câu là nếu sử dụng cùng nguồn pin thì cái nào mau hết pin hơn ạ.

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng