Trang 1 / 14 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 135

Chủ đề: Hạ Long - Sapa - Hà Giang, nhờ tư vấn.

Hạ Long - Sapa - Hà Giang, nhờ tư vấn.

Chào các bác,
    Mình dự kiến sẽ đi Hạ Long - Sapa - Hà Giang trong khoảng thời gian từ 27/8 đến 4/9/2006. (Từ 27 đến 28 kết hợp với công ty, 29/8 đến 4/9 mình sẽ đi cá nhân).
    Vì cả 3 địa điểm trên đều là nơi mình đến lần đầu, thời gian thì ngắn nên để chuẩn bị trước mình mong các bác đã từng đi rồi tư vấn giúp mình những địa điểm tốt để chụp ảnh cụ thể như:
    - Ở Hạ Long thì nên đến những điểm nào trong thời gian 1 ngày 1 đêm? Có thể chụp bình minh ở Hạ Long không? Nếu có thì nên phục kích ở đâu?
    - Mình sẽ ở Sapa từ 29-31/8 thì nên đi đến những chỗ nào? Phương tiện thì chắc là xe ôm rồi.
    - Từ 1-3/9 mình sẽ ở Hà Giang, nơi đây mình có ít thông tin nhất, nghe anh Nhật Nicky kể rất phê, các bác cũng tư vấn cho mình đi như thế nào là tối ưu?
    -1/9 mình sẽ về Hà Nội và nếu thuận tiện ở Hà Nội thêm 5/9 nữa, xuôi chèo mát mái thì trưa 6/9 lại hú hí ở cafe Photo.

Với tinh thần người đi sau cần người đi trước giúp đỡ, mong các bác hãy giúp mình nhé. Những thông tin các bác đưa ra mình sẽ in và mang theo trong chuyến đi để dễ tham khảo.
    Nếu các bác có link nào có bản đồ chi tiết của 3 tỉnh trên cho mình xin, mình cũng seach nhiều mà chưa tìm được bản đồ chi tiết.

Cám ơn nhiều,
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Hạ Long:
    - Chụp bình minh: có thể chụp được từ phía đất liền ra biển, bác nên chọn chỗ xa xa cầu Bãi Cháy tí chụp cho thoáng và đẹp, lại có thể chụp được cầu.
    - Chụp hoàng hôn: chỉ có cách chạy ra Vịnh. Nếu bác thuê hẳn một chiếc canô ra vịnh thì mất khoảng 250-300k. Ít thời gian thì tốt nhất bác ra thẳng đảo Titốp, hòn đảo cao nhất và có tầm nhìn rộng nhất, có lầu ngắm vịnh ở trên đỉnh. 1h30-2 giờ chiều đi là vừa, ra đó vừa kịp leo lên lầu chụp tứ phía, nhìn thấy nhiều đảo, thành nhiều lớp, khá là đep, (Em đã leo lên đây và kiếm được đúng cái góc của bác Nhiệm chụp ảnh lịch, hi). Sau đó chụp hoàng hôn rồi về đất liền là vừa. Ở đảo này cũng có thể chụp được bình minh đẹp, nhưng bác phải ra phục kích từ đêm hôm trước, hơi khó, hi hi.
    Bác thuê tàu rồi có thể lang thang từ sáng cũng được, ra chụp mấy cái động, chiều mới đến đảo Ti tốp chụp hoàng hôn, cá nhân em thì không thích mấy cái động lắm, toàn đèn màu lập lòe, xi măng đắp lung tụng
    - Chụp girl ở bãi biển: không hi vọng, vì các em toàn mặc cả quần jeans và áo sơmi tắm, trông chán phèo. Muốn khá khẩm hơn thì ra các bãi tắm Ba trái đào, Ti tốp, Tuần Châu
    - Một địa điểm nữa có thể đi là Đảo Khỉ ( mất thời gian vì rất xa, qua phao số 0, sóng to)
    Em chỉ biết có bi nhiêu, hi vọng giúp được bác tí ti. Các bác ở QN chắc tư vấn cho bác được nhiều hơn.

bác nên ghé qua Đồ Sơn 1 tí để biết thế nào là Đồ sơn với Đồ nhà

Sapa là thiên đường chụp phong cảnh rồi, bác không cần 1 địa điểm cụ thể nào để mà "phải đến", bất cứ đâu chụp lên cũng ra ảnh đẹp. Vào thời gian bác định đi thì lúa ở ruộng bậc thang đang chín vàng, cực đẹp, e rằng bác không đủ CF để đốt thôi.

Bác có thể đi thăm bản để khai thác thêm mảng chân dung với lại đời thường, nên đi bản Hồ (của người Tày), Cát Cát Sín Chải (của người H'Mông), Tả Van (của người Dáy), Tả Phìn là các bản gần Sapa nhất, trong vòng 20km đổ lại. Bác nên thử homestay ở bản Tả Van hoặc bản Hồ để xem cuộc sống đời thường ở đó thế nào, giá cả vào khoảng <200K /1 đêm, kể cả ăn uống ngủ nghê tắm giặt. Bác cũng có thể leo lên tận trên đỉnh núi nơi có khu Topas resort để nhìn bao quát xuống các thung lũng và bản mường phía dưới rất đẹp.

Nói chung, theo kinh nghiệm của em, dành cho trekker như bác thì nên có 2 súng, 1 súng lắp ống wide chụp phong cảnh, 1 súng lắp ống tele càng nhanh càng tốt để chụp đời thường, vì rất nhiều người các dân tộc đi lại ở khắp nơi, rất nhiều cái đáng chụp. Vì vậy nên cẩn thận vụ CF và pin cho đầy đủ, kẻo vừa gặp một chùm nắng chiều xiên qua đám mây trắng chiếu xuống thung lũng bát ngát lúa vàng với lớp lớp ruộng bậc thang bên dưới mà CF full hoặc out of battery thì cú lắm đấy!

Xe ôm ở Sapa thì cực sẵn, nhưng bọn họ hét giá trên trời. Tốt nhất là bác hỏi khách sạn nơi bác trọ, nhờ họ thuê xe ôm hộ, hoặc thuê luôn 1 chiếc tự lái, giá 70K/ 1 ngày đêm đi tẹt ga. Bản đồ thì đâu đâu mà chả có, hiệu sách đầy.

Chờ xem ảnh đẹp của bác.

Nên dành nhiều thời gian cho Hà Giang và Sapa bác ạ. Hạ Long dễ đi sau này lắm. 2 ngày ở Sapa và 2 ngày ở Hà Giang e không đủ.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

@ChichBong: Đảo Titốp có xa không bác, có tàu ra vào thường xuyên không?
    @ mailer: Chắc mình không ghé được Đồ Sơn rồi, sợ gặp Đồ Xi đa lắm, Đồ nhà cho chắc ăn.
    @Nghe bác EddieBauer kể đã thấy phê rồi, mình chuẩn bị 60GB không biết có đủ không? Chắc đem thêm cái HDD 120GB cho chắc bác nhỉ? Về xóa chắc mệt đây.

Mong các bác khác tiếp tục tư vấn thêm. Càng nhiều càng tốt.

@thanhcong67:
    - 60+120=180GB bác chụp nhòe rồi, kể cả chụp raw, em thấy củ pin quan trọng không kém đâu đấy
    - Ra đảo Titốp nếu nhanh thì hết hơn 1 giờ, chậm là khoảng tiếng rưỡi. Tàu du lịch bác mua vé đi chung cũng có nhưng không theo ý mình được, nó sẽ đi theo hành trình cố định đến vài đảo và động (có vài tuyến), không đi thẳng ra titop được, giá vé khoảng 30k. Nếu thuê tàu riêng thì đi lại thoải mái hơn, giá ngày cuối tuần và ngày lễ đắt hơn ngày thường. Lần trước em đi một mình một tàu trong 5 tiếng, giá quen biết là 50k/tiếng, giờ chắc rẻ cũng phải 70k/tiếng. Nhưng tốt nhất là bác nhờ ai quen thuê hộ, lớ ngớ là sẽ bị "chém" đẹp ngay, cay cú hơn là bị chúng nó bán khách giữa biển, he he, trên đất liền cay mũi thì xuống đi bộ được chứ, giữa biển thì... Nếu bác thấy khó khăn cái vụ tàu bè quá thì em ở HN nhưng cũng có thể giúp bác thuê tàu ở HL đươc.
    Nhưng mà bác apham nói đúng đấy, bác nên dành thời gian cho Sapa, mùa này là mùa đẹp nhất rồi, mấy khi mà đi được đúng dịp này. HL thì vẫn thế, về sau muốn đi thì sẽ dễ hơn.
    @EddieBauer: kêu hết đạn mà vẫn máu đi Sapa nữa à? he he, lần này sẽ tính tiền thuê súng ống đấy

Chào bác Thanhcong67.

Em ko định gàn bác đi Hạ Long, vì nơi đó với người lần đầu đến thì đẹp lắm. Nhưng Sapa thì bác nên cân nhắc.

Theo kinh nghiệm bản thân, bác bỏ qua Sapa mà dành thời gian đó cho vụ Hà Giang nhiều ngày hơn. Lý do bởi Hà Giang đẹp và hoang sơ hơn nhiều, từ cảnh cho đến con người, hơn nữa Sapa bị thương mại hóa nhiều quá. Bác tranh thủ lên Hà Giang giờ còn kịp, kẻo vài năm nữa lên bị níu áo "cho tìng mới cho chập ảnh a" :D

Hồi trước mỗi năm em lên Sapa một lần, nhưng giờ em chỉ mong đến mùa đẹp tìm đường lên Hà Giang. Một số địa danh ko thể bỏ qua là : Đồng Văn, Sủng Là, Phố Cáo, Phố Bản. Đây là một tour liền mạch vì các địa danh trên kề nhau trên đường đi.

Có lẽ mùa đông năm nay em sẽ lại lên Đồng Văn. Nếu bác ghé qua HN alô em, sẽ kể chi tiết cho bác hơn.

Em nghỉ rằng với thời gian như vậy bác nên tập trung đi 1 điểm thôi, Sapa hoặc Hà Giang, bởi vì mình cần chủ động về mặt thời gian để có thời điểm chụp tốt. Kinh nghiệm của em thấy rằng đi Sapa ngày đầu tiên thường không chụp được hình đẹp, mặc dù trên đường đi xuống bản có rất có cái để chụp nhưng nắng lúc đó kg còn đẹp do đã gần 10h. Vì vậy, nếu có điều kiện, ngày đầu tiên bác nên đi khảo sát trước sau đó lên kế hoạch đi chụp cho các ngày tiếp theo.

Cám ơn các bác đã rất nhiệt tình.
    Bác loayhoay ơi, nghe Apham và các bác khuyên, mình đang cân nhắc bỏ quách cái Hạ Long, tiếc thật nhưng kỳ sau đi công tác có thể kết hợp ra đó cũng gần. Kỳ này kết hợp công ty nghỉ hè, nên đi được dài này, mà hôm đi Trà Vinh anh Nhật Nicky kể vụ Hà Giang nghe sướng rân người. Mình đang book lại vé, có thể đi từ chiều 25/8, nếu cắt Hạ Long thì sáng 26 mình lên Sapa luôn, bỏ Sapa không được, mình chưa biết Sapa là gì, nghe Apo kể cũng phê lắm, nếu ưu tiên Hà Giang thì mình ở Sapa đến 29 thôi rồi sang Hà Giang ở đến 4/9 về Hà Nội chào bên ngoại mình cái rồi vào luôn.
    Đương nhiên phải ghé Hà Nội chứ, phải chào bác gianghuydat và elsewhere và một số anh em nữa chứ.

Trang 1 / 14 12311 ... Cuối cùngCuối cùng