Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 36

Chủ đề: Tại sao phải dùng chế độ M khi chụp flash trong nhà

Tại sao phải dùng chế độ M khi chụp flash trong nhà

Chỉ dành cho DSLR NiKon.

Thưa các anh các chị,
    Số là thế này, em phải chiều chuộng gấu nhà mất cả tháng trời mới có được quota để sang nhà anh Huân ôm em SB900 về với bao hy vọng ấp ủ. Vừa hay nhà cậu em mời đến tân gia ( may mà không phải hội nghị cơ quan.....hú hú... ), thì hỡi ôi, sỹ diện thế là tiêu tan. Không những ảnh cái sáng cái tối, nó lại còn nhòe nhòe ao ảo nữa mới tệ chứ. Em cứ cố mở rộng khẩu độ ( cho đến tận 2.8 ) hòng mong nâng được tốc độ chụp lên mà thằng máy láo quá, tốc độ vẫn giữ nguyên 1/60 ( cái này kỳ quá nha.........). Đau đầu buốt óc tìm bằng được cái này.

http://nikonclspracticalguide.blogspot.com/

Đọc xong mừng hú !!!!!!....!!!! Em nghĩ vận hạn của mình chắc nhiều bác newbi tập tọe như em cũng gặp phải, nên quyết tâm dịch ra để anh em cùng tham khảo và bổ xung ý kiến. Bài viết này theo em chỉ dùng cho dSLR Nikon vì hồi trước em dùng Canon nó khác ạ. Khả năng ngôn ngữ có hạn, các bác vào link gốc xem và chỉnh hộ em nhé. Một số thuật ngữ em không dịch được, để nguyên gốc, bác nào chưa rõ thì cứ hỏi ở đây, bác nào rõ rồi thì giải thích giùm hộ em với ạ.
    Nếu bài này có trùng với bài nào đã post rồi thì nhờ Mod bấm hộ cái nút có tên là delete với ạ...he he...

Tại sao phải đặt chế độ M ( manual mode ) khi sử dụng flash trong nhà

Tôi thường hỏi tại sao phải đặt chế độ M khi sử dụng flash trong các khu vực tối, và tại sao nó lại tốt hơn chế độ A ( aperture priority ) . Nghiên cứu này sẽ giải thích rõ nguyên nhân, thêm nữa tôi sẽ chỉ ra hiệu ứng của Rear sync và Front sync khi bạn chụp flash với những đối tượng chuyển động.
    Đầu tiên bạn phải thực sự hiểu rằng khi bạn chọn chế độ M và flash đặt ở chế độ iTTL, thì flash sẽ tính toán thời gian chiếu sáng tới chủ thế càng dài nếu như khu vực xung quanh càng tối, giả thiết là chủ thể đặt giữa khung hình. Như vậy bức ảnh vẫn được phơi sáng tự động kể cả khi máy ảnh đang được đặt ở chế độ M .
    Tôi cố định một số điều kiện trong suốt quá trình nghiên cứu :
    - Ánh sáng xung quanh chủ thể là tối
    - ISO 400
    - f/2.8
    Tấm thứ nhất : Tắt flash, tốc độ 1/60, chế độ M.
    Mục đích chụp tấm này nhằm xác định mức độ tối của không gian xung quanh chủ thể. Các bạn có thể thấy ở tốc độ 1/60 thì ảnh bị tối mất khoảng 2 khẩu . Tôi di chuyển bàn tay và các bạn có thể thấy nó bị nhòe khi chụp với tốc độ thấp.

Tấm thứ hai : Bật flash, chế độ A.
    Tôi đã di chuyển bàn tay về phía mặt mình . Các bạn nhìn kỹ vào đầu ngón tay của tôi, và sẽ nhìn thấy bóng nhòe mầu cam thường được gọi là bóng ma. Ánh sáng flash thì đông cứng chuyển động của tôi, còn ánh sáng yếu của khu vực xung quanh đã tạo nên các bóng ma. Các bạn cũng chú ý hướng của bóng ma trùng với hướng chuyển động của bàn tay ( bàn tay của tác giả chuyển động về phía mặt mình ). Sở dĩ hướng của bóng ma như vậy vì tôi đã đặt trước chế độ front sync

Tấm thứ 3 : Bật flash, Chế độ M, tốc độ 1/120 ( lão tác giả này nhầm hay sao ý nhỉ, 1/125 chứ.....hi hi ).
    Tôi vẫn di chuyển bàn tay về hướng mặt mình. Các bạn để ý là không có bất kỳ một bóng ma nào. Nguyên nhân là do tốc độ đủ cao để loại trừ ảnh hưởng của ánh sáng yếu khu vực xung quanh.

Tấm thứ 4 : Bật flash, chế độ M, cài chế độ Rear Sync, tốc độ 1/60.
    Tôi vẫn di chuyển bàn tay về hướng mặt mình. Hãy tập trung vào các đầu ngón tay của tôi, giờ các bạn thấy bóng ma lại xuất hiện theo hướng ngược với hướng chuyển động. Nguyên nhân là do tôi cài chế độ Rear Sync, flash đã đánh sáng vào thời điểm màn trập chuẩn bị đóng vào thay vì flash đánh sáng vào thời điểm màn trập mới mở ra trong ví dụ 2.

Tấm thứ 5 : Bật flash, chế độ A, cài chế độ Rear Sync, tốc độ 1/15 ( Lão này nhầm nhọt sang trồng trọt mất rồi, đã chế độ A thì làm thế quái nào đặt được tốc độ. Đây là tốc độ hắn kiểm tra được sau khi chụp thì đúng hơn....ặc ặc )
    Vẫn di chuyển bàn tay về hướng mặt mình. Các bạn thấy là bóng ma xuất hiện nhiều hơn. Nguyên nhân là do khi tôi chọn Rear Sync kết hợp với chế độ A, đương nhiên bạn tạo ra Slow Sync, và chính cái này đã giảm tốc độ của màn trập để phù hợp với ánh sáng yếu của khu vực xung quanh. Cuối cùng dẫn đến bức ảnh dư sáng.

Tấm thứ 6 : Vẫn cài đặt như tấm thứ 5, nhưng thay vì lắc tay, bây giờ tôi lắc đầu. Tấm này minh chứng cho việc ảnh chụp với flash bị rung ( kém nét ) do chọn chế độ không phù hợp.

Kết luận :
    1- Khi sử dụng flash trong các khu vực ánh sáng yếu như ánh sáng nhân tạo trong nhà ....vvv, tốt nhất sử dụng chế độ M cùng với cài đặt Rear Sync nhằm kiểm soát được bóng ma ( tăng độ nét của ảnh ).
    2- Sử dụng chế độ A cùng với Rear Sync không phải lựa chọn tốt cho khu vực ánh sáng yếu, nó sẽ làm cho bức ảnh dư sáng, tạo thêm nhiều bóng ma, và nhìn chung bức ảnh mất nét.
    3- Sử dụng chế độ A cùng với Front Sync cũng không phải là lựa chọn tốt khi chụp ở khu vực ánh sáng yếu, bởi vì máy ảnh sẽ luôn chọn tốc độ mặc định là 1/60 đây cũng chính là tốc độ phơi sáng của đèn trong trường hợp này ( Flash shutter speed ). Tốc độ này cũng quá chậm để ngăn chặn bóng ma của các chuyển động ví dụ như diễn giả vung tay ( he he.....lão này chắc cũng chém gió phải biết ), hay là các đôi nhảy.....

Khuyến cáo :
    Hãy sử dụng chế độ M kết hợp với Rear Sync khi chụp flash ở nơi có ánh sáng yếu nhằm kiểm soát tốt nhất bóng ma
    Đừng bao giờ chọn chế độ A khi chụp flash ở nơi có ánh sáng yếu bởi vì không thể kiểm soát được bóng ma.
    ( Lão này lẩn thẩn thật, có thế mà nói đi nói lại mãi........các bác vnphoto hiểu cả rồi................ặc ặc )
    Được sửa bởi buttre21 lúc 11:44 AM ngày 26-12-2011

Rất cảm ơn bác, một kiến thức rất bổ ích.
    - 04/01/2010: 500D
    - Now: 500D, 5D, 5D2, 24-105L, 70-200L, 50/1.4, 85/1.8, 55/1.8, 135/3.5, 70-210

Cảm ơn Bác đã chia sẽ.
    18092009/2404.
    FACEBOOK

@Phamen, @sd1860 : Không có gì đâu hai bác, chỉ đơn giản là mong muốn mọi người không bị vất vả như mình thôi mà...........hi hi

Xin cám ơn bác em lại nhặc được 1 bao tiền hahaha cám ơn nhiều nhiều

Cám ơn bác bútre, đơn giản Và dể hiểu.

cám ơn bác, hay đấy bác ạ. Bác nói em mới biết hihi

Vẫn đúng với máy Olympus , cám ơn anh vì bài dịch hữu-ích ..... He He !! Giờ em mới để ý , hèn gì ????
    Fone : 0903710725

cám ơn bạn. cái này có kinnh nghiệm chụp chế độ M sẽ tăng đc khả năng cảm nhận về những bức hình mà mình muốn chụp

Talking

Bác Buttre,
    E chưa có "điều kiện" để sử dụng 1 con flash xịn có iTTL cho các dòng máy đời mới, một phần vì kinh fi hạn hẹp, một phần vì kiến thức cũng..hạn hẹp nữa (hik), nhưng e có kinh nghiệm thế này:
    E xài Nikon, cụ thể bây h là D90, & con flash đầu tiên (& có lẽ còn lâu dài) e sd là SB-26 (Theo lời khuyên của 1 bác pro, may quá, e bít ơn bác đó lắm lắm ah ;) ).
    Flash SB-26 có GN khá lớn là 36, có thể làm slave, chỉ chơi M hoàn toàn trên D90, auto thì cũng có nhưng chỉ có chức năng chiết cường độ flash theo thông số trên máy set.
    Vì vậy, chụp trong nhà hay ngoài trời, e toàn chơi M.
    Nếu chụp mấy cái event j j đó, thì điều quan trọng là mình phải bắt cứng chuyển động, sáng mặt ăn tiền, BG sáng tối tùy hoàn cảnh,...Vậy ko có lý do j mà mình phải để tốc độ dưới 100 cả (hoặc tối thiểu là 70-80). Khẩu thì to nhỏ tùy tình huống & khoảng cách chụp. Và thế là trong hầu hết tình huống chụp (chụp event trong nhà nói riêng ah ), e toàn set cố định tốc, iso, cường độ đèn ( có thể thay đổi), WB (có thể thay đổi), và thay đổi chủ yếu là khẩu độ trên máy
    Vd như ảnh này: Nổ SB-26 với F/4.5 1/80s mà mới chỉ bắt gần cứng đc chuyển động bàn tay bác Giàu khi đang "múa" phụ họa lúc phát biểu ah, hik

Con SB 900 bác xài có thể ko đủ "mạnh" trong tình huống chụp lúc đó, hoặc là bác gặp lỗi với một vài chỉ số e nói ở trên.Set đc ok là mần iTTL mượt hết, ko thì mua nó phí đi àh hê hê

Chúc bác sớm mần nó ngon lành ah
    Được sửa bởi thaimoc lúc 03:19 PM ngày 03-02-2010
    1 góc trầm lặng.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng