Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 27 / 27

Chủ đề: Thảo luận về “Phóng viên ảnh tự do”

Quote Được gửi bởi thanghoaphoto View Post
    Bao giờ có báo chí tự do thì có phóng viên ảnh tư do!

Trong điều kiện hiện nay không thể có phóng viên ảnh tự do vì:
    - Toà soạn sử dụng ảnh của phóng viên của họ
    - Ảnh của cộng tác viên nếu đẹp hơn thì cũng không được trả tiền cao hơn bao nhiêu so với ảnh bình thường đăng báo.
    - Các tờ báo hiện nay đều là báo chí của nhà nước, theo Luật báo chí VN hiện hành thì không có báo chí tư nhân. Từ đó dẫn đến khả năng cạnh tranh hạn chế. Vì vậy nếu có ảnh đẹp đăng báo thì tốt nếu không có dùng ảnh bình thường cũng không sao. Mà ảnh đẹp thì cũng được trả bằng từng ấy tiền thì làm sao thu hút được phóng viên ảnh tự do?
    - Phóng viên ảnh tự do không sống được với nghề vì không tiêu thụ được ảnh và không có thẻ để vào những khu vực cần thiết.
    Nhìn ra nước ngoài thấy ảnh đẹp của bất cứ ai gửi đến toà báo nếu đẹp được sử dụng sẽ được trả rất nhiều tiền. Và pháp luật cùng sự tôn trọng luật bản quyền của họ khá cao nên các phóng viên ảnh tự do đủ sức sống được bằng nghề. Ở ta chắc chắn trong tương lai khi điều kiện pháp luật cho phép tạo ra một sân chơi bình đẳng về ảnh báo chí thì đương nhiên có phong viên ảnh tự do thôi.
    mấy điều kia ko đúng lắm nhưng cũng chấp nhận dc, nhưng còn điều em in đậm em thấy chả đúng tí tẹo nào.

báo tư nhân vẫn đầy ra đó, hay là do bác ko biết đấy thui
    0902742790
    Flik
    Facebook

Báo tư nhân nào đầy rẫy, bác ProK chỉ em xem nào.
    Báo núp bóng nhà nước nhưng tiền của tư nhân thì có, chứ báo tư nhân thì em nghĩ còn lâu, nếu không muốn nói là chẳng bao giờ có.
    Mỗi tờ báo đều có barem nhuận bút ảnh, ví dụ như phóng sự ảnh (2 trang A3)là 2 triệu, nên có ảnh là có tiền. Ăn thua là báo nào trả nhiều thôi.

Quote Được gửi bởi tocmay16 View Post
    Báo tư nhân nào đầy rẫy, bác ProK chỉ em xem nào.
    Báo núp bóng nhà nước nhưng tiền của tư nhân thì có, chứ báo tư nhân thì em nghĩ còn lâu, nếu không muốn nói là chẳng bao giờ có.
    Mỗi tờ báo đều có barem nhuận bút ảnh, ví dụ như phóng sự ảnh (2 trang A3)là 2 triệu, nên có ảnh là có tiền. Ăn thua là báo nào trả nhiều thôi.
    các tạp chí giải trí cũng khá nhiều đấy bác ạ, ví dụ tờ OK!, tờ STUFF, tờ Her Wolrd là báo nc ngoài 100%, dc mua bản quyền về VN, và có chủ đầu tư là tư nhân.

không thể gọi 1 số tờ khác là núp bóng dc, vì nó là phụ san của những báo chính thống, có chủ đầu tư rõ ràng, ban biên tập chính thức ây chứ

báo sống dc hay ko nhờ vào tiền quảng cáo, 1 số báo quảng cáo tốt thì càng lúc họ càng đầu tư vào hình ảnh, ảnh họ vẫn out source ra nhiếp ảnh ngoài ấy chứ, nếu cộng tác tốt và thường xuyên thì 1 tháng nhuận ảnh thường xuyên của 1 tờ báo dành cho 1 cộng tác viên cũng vào khoảng trên 10tr, làm tốt 2 - 3 báo thì cũng đã có thể okie rùi ấy chứ
    Được sửa bởi pro-k lúc 01:22 AM ngày 08-03-2010
    0902742790
    Flik
    Facebook

Vâng, tạp chí giải trí thì rất nhiều nhưng vẫn phải thông qua 1 cơ quan nhà nước đứng tên, mua giấy phép thì mới được lưu hành chứ bác?
    Em nghĩ báo tư nhân là phải độc lập 100% thì lúc ấy mới gọi là tư nhân hoàn toàn.
    Bác nói đúng, báo chí sống được hay không là nhờ quảng cáo, nhưng cũng có vài tờ đặc biệt. Quảng cáo rất ít, dựa vào số lượng bán nhưng vẫn sống được (điển hình là tờ Công an TP.HCM) vì nó là tờ của ngành.
    Em nghĩ cũng lạ, dân mình lúc nào cũng hô hào yêu hòa bình, căm ghét cái xấu, thế mà toàn mua báo chỉ vì trong đó lúc nào cũng có vụ án, cướp giết hiếp.

Cám ơn hai bác ProK và tocmay.

Những vấn đề thực tại và nguyên nhân dẫn đến việc “phóng viên ảnh tự do” ở VN chưa có đất phát triển rầm rộ thì đã được các bác đặt ra ở trên. Phải chăng nguyên nhân chính là do nhiếp ảnh của VN chưa có chỗ đứng vững chắc trong lòng công chúng, báo ảnh của VN chưa đạt được giá trị cần thiết?

Em thấy rằng trên VNPT có khá nhiều anh em làm báo, vậy sao không bác nào chỉ dẫn cho anh em khác, những người đang ấp ủ một khát khao mang ảnh của mình đến với đông đảo quần chúng, một con đường để ảnh của họ tiếp cận được với những kênh báo chí trong nước ?

Một số người có thể nghĩ: anh em phóng viên dại gì mà chỉ đường cho kẻ khác đến cướp miếng cơm, manh áo. Em không nghĩ thế. Những thể loại như ảnh thể thao, thời trang thì em ko dám đề cập, bởi nó đòi hỏi một kiến thức nền tảng vững chắc, một trình độ chuyên môn cao, do vậy, các amatuer khó có thể tiếp cận chứ đừng nói gì đến việc tranh đất làm ăn của các bác phóng viên. Đó là lãnh địa của báo chí chuyên nghiệp. Tuy nhiên, với những thể loại ảnh đời thường hay sự kiện như các lễ hội dân gian, hay thậm chí là những khoảnh khắc đẹp, độc đáo bất chợt xuất hiện trước ống kính, thì em dám khẳng định là các bác phóng viên chưa chắc đã hơn họ đâu. Dù họ không phải là phóng viên, nhưng họ có mặt ở khắp nơi, phủ sóng khắp cả nước, họ biết những nơi mà PV không biết, họ có những khoảng khắc mà PV không bao giờ bắt gặp được. Những người đó thường được gọi là Cộng tác viên của báo. Tuy nhiên, số lượng CTV ở VN cũng chưa nhiều, và khi một người đam mê nhiếp ảnh muốn trở thành CTV, họ cũng không biết nên bắt đầu từ đâu.

Thình thoảng em vẫn đọc tin trên báo nước ngoài, thấy họ post những bức ảnh, những đoạn video rất nghiệp dư minh họa cho một sự kiện hay một khoảnh khắc nào đó. Dù tính nghệ thuật của những “tác phẩm” đó ko cao nhưng báo chí nước ngoài lại rất đề cao tính độc đáo và tính chớp nhoáng nên họ sẵn sàng mua bản quyền với giá trị cao. Một ví dụ đơn giản, hẳn nhiều bác đã xem những bức ảnh nổi bật chụp sự kiện 11/9 ở Mỹ, khá nhiều trong số đó là do các tay máy nghiệp dư chụp đấy ạ. Họ chứng kiến nó dưới nhiều góc độ, con mắt khác nhau. Họ ghi lại bằng bất cứ thứ gì có trong tay: điện thoại, máy quay mini, PnS, máy bán chuyên… Những lúc đó PV chuyên nghiệp đang ở đâu, xin thưa là họ chưa kịp có mặt ở hiện trường. Và rồi những bức ảnh nghiệp dư kinh điển về hình ảnh máy bay lao vào tòa nhà hay tòa tháp đôi sụp xuống trong đám bụi khổng lồ đã xuất hiện trên báo những ngày sau đó. Nếu làm được điều đó, hẳn các bác cũng rất tự hào đúng ko? (em xin phép ko nhắc đến chuyện họ đau buồn vì sự kiện bi thảm nhé)

Ở VN, kênh duy nhất mà em biết có thể làm được điều tương tự, đó là chuyên mục “Ảnh bạn đọc” của báo Vnexpress. Tuy nhiên em cũng chưa thử gửi ảnh bởi mò mãi mà ko biết post thế nào. ^^

Nói dài dòng thế nhưng em cũng chỉ muốn chia sẻ một chút với những người có cùng đam mê với nhiếp ảnh. Mong được nghe cao kiến từ các bác PV lão luyện trên 4rum.
    Photography means discovery and invention

All in one : Ca 50D + 24-105 f4L IS USM

"báo tư nhân vẫn đầy ra đó, hay là do bác ko biết đấy thui"

Bác chỉ ra 1 tờ báo thôi dám công khai nói mình là báo tư nhân đi ạ. Em tin là 15 phút sau an ninh văn hoá địa phương đó sẽ có việc để làm.

Xin gửi các bác link bài viết sau đây đăng trên Blog của Nhà báo Trương Duy Nhất để không chỉ hiểu thêm về nghề PV ảnh mà còn là nghề báo nói chung.
    Bài viết có nhan đề Báo và thưởng tết.
    Mời các bác click vào đây
    Được sửa bởi condemen lúc 11:40 PM ngày 17-03-2010
    Tất bật hơn thua rồi cũng bỏ
    Ung dung tự tại thế mà vui.

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123