Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Xin giúp em chỉnh lại chế độ auto focus của D90

Question Xin giúp em chỉnh lại chế độ auto focus của D90

Tình hình là em mới tập làm quen với máy, lúc mua thì người ta set sẵn cho, về nhà cả tuần nay em vọc như thế nào mà sáng nay thấy hết chụp được auto focus :( em thấy trên máy lens vẫn để Auto, thanh gạt trên máy cũng đang ở dấu . chứ ko phải L, phía trước máy cũng có thanh gạt đang ở chữ AF, vào menu máy thì dòng a1 AF-area mode bị mờ không điều chỉnh đc, nhấn vào nút AF phía trên máy sau đó dùng bánh xe quay vẫn không chỉnh đc các mode AFA AFC AFS như trước nữa, các bác giúp em nhé, rất cám ơn các bác.

Bác xem hình này nhé là cái nút AF hoặc M phải nằm tại điểm AF, trên lens thì nút phải gạt ở vị trí M/A(Lens AF-S mới có nút gạt này). Sau cùng không đc thì tắt máy, tháo lens ra, rồi cắm lens lại, bật máy, nếu không ăn thua thì mang ra cửa hàng.

em đã chỉnh hết mấy cái đấy, nhưng khi vào menu thì cái a1 AF-area vẫn không điều chỉnh đc, huhu không lẽ mới mua lại bị hư...

Hehe may quá. Mình cũng bị lỗi này và mày mò rồi tự "vỡ ra" thế này. Bác tháo len ra rồi gắn lại, nhưng khi gắn lại bạn đừng đè nút mở len nhé. Để nó kêu cái crack là ok ngay. Hy vọng sẽ giúp được bạn.

Quote Được gửi bởi siriusblack View Post
    Hehe may quá. Mình cũng bị lỗi này và mày mò rồi tự "vỡ ra" thế này. Bác tháo len ra rồi gắn lại, nhưng khi gắn lại bạn đừng đè nút mở len nhé. Để nó kêu cái crack là ok ngay. Hy vọng sẽ giúp được bạn.
    Chân thành cám ơn bác, em đã làm y như bác nói và đúng là nó bị lỗi như thế, bây giờ thì mọi thứ bình thường lại rồi, chứ sáng giờ em đứng ngồi không yên, đi làm mà cứ mơ mơ, cứ sợ nó bị gì thì em xót lắm, nhưng bác có biết bị như vậy là do lỗi gì không, để lần sau em tránh, hehe, cám ơn bác lần nữa kaka

Quote Được gửi bởi iamhere123 View Post
    Chân thành cám ơn bác, em đã làm y như bác nói và đúng là nó bị lỗi như thế, bây giờ thì mọi thứ bình thường lại rồi, chứ sáng giờ em đứng ngồi không yên, đi làm mà cứ mơ mơ, cứ sợ nó bị gì thì em xót lắm, nhưng bác có biết bị như vậy là do lỗi gì không, để lần sau em tránh, hehe, cám ơn bác lần nữa kaka
    Thật tình, mình chẳng biết gì "về điện" cả. Số là hôm CN vừa rồi mình thay len thì thấy bị như vậy và nó làm lỡ mất cơ hội chụp một số shot đám cưới người bạn. Mò tới mò lui không được, bấm nút tá lả cũng không xong. Rồi sau đó, không biết thế nào mà nó lại tự focus được. Hồi chiều này (trước khi đọc bài của bạn chừng vài tiếng) thì mình lại thay len, và thấy lặp lại tình trạng trên. Suy nghĩ một hồi thì mình thấy chỉ còn có một lỗi do tháo len thôi. Thế là mình tháo len ra lắp vào lại thì thấy ok keke. Đúng là may thầy phước chủ quá hả hihi.

PS: Mình cũng vừa bị một lỗi là fosus được nhưng bấm không chụp được. Lỗi này đơn giản hơn, chỉ cần tắt rồi bật lại máy là ok (thấy bị lỗi giống máy tính quá
    Được sửa bởi siriusblack lúc 09:38 PM ngày 20-05-2010

Quote Được gửi bởi siriusblack View Post
    Thật tình, mình chẳng biết gì "về điện" cả. Số là hôm CN vừa rồi mình thay len thì thấy bị như vậy và nó làm lỡ mất cơ hội chụp một số shot đám cưới người bạn. Mò tới mò lui không được, bấm nút tá lả cũng không xong. Rồi sau đó, không biết thế nào mà nó lại tự focus được. Hồi chiều này (trước khi đọc bài của bạn chừng vài tiếng) thì mình lại thay len, và thấy lặp lại tình trạng trên. Suy nghĩ một hồi thì mình thấy chỉ còn có một lỗi do tháo len thôi. Thế là mình tháo len ra lắp vào lại thì thấy ok keke. Đúng là may thầy phước chủ quá hả hihi.

PS: Mình cũng vừa bị một lỗi là fosus được nhưng bấm không chụp được. Lỗi này đơn giản hơn, chỉ cần tắt rồi bật lại máy là ok (thấy bị lỗi giống máy tính quá
    Cái này thì mình bị từ hồi PnS, lỗi do thẻ nhớ gắn chưa chặt. Rút thẻ nhớ ra gắn lại nhé
    Nikon D90 Kit 18-105 VR AF 50mm f/1.8D

Em mới mua D7K cũng bị lỗi i chang như vậy, chỉ cần kêu clack 1 cái là chế độ lấy nét lại điều chỉnh bình thường, Lens 18 - 70 kist.
    Mọi người có ai bị lỗi này nữa không ah, em đang tính đi trả lại cửa hàng vì máy mới mua đc 2 tuần.

Bạn vặn lens vào chưa chặt, tức là chưa đến điểm khóa, nên điểm tiếp xúc điện của lens và body chưa nối được với nhau.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Vâng, thế em lại để thêm 1 thời gian nữa xem ntn, thanks bác đã tư vấn !