Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: Nên chụp ảnh RAW hay JPG?

Nên chụp ảnh RAW hay JPG?

Chào các bác,em ko biết nên chụp ảnh raw hay jpg,em nghe nói ảnh raw dễ chỉnh sửa hơn.Nhưng em lại ko biết là phần mền nào chỉnh sửa ảnh Raw.
    Em đang dùng D40.Hìhì.Trình còn còi,các bác giúp em nhé.
    Chân thành cảm ơn^^

Nên biết khi nào chụp RAW, khi nào chụp JPG. RAW tất nhiên cho ảnh chất lượng cao hơn, chỉnh sửa được nhiều hơn, nhưng dung lượng lớn, mất thời gian xử lý hơn. Ko nhất thiết lúc nào cũng phải chụp RAW nếu thấy JPG đã đủ đáp ứng nhu cầu của mình rồi.
    =====================

Chụp RAW tất nhiên là sẽ tốt hơn nhưng phải cân nhắc vì nó sẽ làm bạn tốn thêm những thứ sau đây:
    - thẻ nhớ lớn hơn (file RAW thường hơn 10MB/file)
    - HDD của máy tính phải lớn hơn để lưu ảnh (500GB chả xi nhê gì)
    - Máy tính mạnh hơn (CPU+RAM lớn) để việc sử lý được dễ dàng.
    - Tương thích không cao, nhiều khi chép ảnh vào các máy khác, sẽ không đọc hay convert qua JPEG dc.

Ảnh RAW nên sử dụng trong trường hợp nguồn sáng cân bằng trắng khó xử lí, khi đó chụp RAW về đặt lại cân bằng trắng trên máy tính để chọn được hình phù hợp.

RAW thì lưu giữ ảnh gốc từ sensor, Dynamic Range máy ảnh 10-14 bit tuỳ theo máy (trong khi JPEG chỉ 8bit), DPI là 350 trong khi jpeg chỉ 72 rất quan trọng khi in khổ lớn.

Dùng RAW để convert ra jpeg trên PC tốt hơn trực tiếp trên máy do có nhiều trương trình xử lý tốt hơn (có cả free và license).

em mà shoot chân " rung " thì cứ RAW mà phang. nhưng ko phải lúc nào cũng RAW, chụp đám cưới mà lưu bằng RAW thì chết hị hị
    YM - SKYPE: concobebe1104
    D200 + MF []=<

Khoái nhất cái chỉnh WB của ảnh RAW thôi.

Còn nếu chụp ảnh nhu cầu bt thì cứ JPEG là tốt nhất. Vì những máy ảnh đời cao xử lý ảnh JPEG hiện nay rất tốt rồi.
    Cái gì mua được bằng tiền thì cái đó rẻ.

Quote Được gửi bởi concobebe1104 View Post
    em mà shoot chân " rung " thì cứ RAW mà phang. nhưng ko phải lúc nào cũng RAW, chụp đám cưới mà lưu bằng RAW thì chết hị hị
    Chụp đám cưới phải chụp bằng raw chứ O_O. Lở áo cô dâu chụp bị cháy, mà lại chụp JPG nữa thì.... kều trời còn không nghe nữa.

sức mạnh của PC, camera, softs, dung lượng HD hiện tại thừa sức chơi RAW

Em cũng từng phân vân như bác chủ. Bây giờ thì tùy theo sự kiện mà lựa chọn: trong những trường hợp rất quan trọng, không thể có lần 2 (ví dụ đám cưới, một cuộc gặp gỡ nào đó) thì em chơi Raw + JPG cho chắc ăn. Chụp về đổ vào máy tính thấy JPG ngon rồi thì xóa raw đi, không thì phải lấy file Raw. Còn lại trong hầu hết trường hợp em cứ phang JPG cho nhanh và tiết kiệm bộ nhớ + thời gian copy, chỉnh sửa ạ.
    Canon 500D + kit + trình còi

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng