Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 46

Chủ đề: Phải chăng dòng LUMIX là cùi bắp nhất ?!

Thumbs up Phải chăng dòng LUMIX là cùi bắp nhất ?!

Tình hình là em là dân amateur mới mua 1 em LUMIX fs15, quảng cáo quá trời mà chụp hỉnh chất lượng quá tệ. Anh em nào đã dùng qua hàng LUMIX cho em chút ý kiến về dòng máy ảnh này. Có thực sự tệ như thế không hay là chỉ có mình máy em cùi bắp ?!

Xem ảnh demo, phóng lớn 100% lên các bác sẽ thay toàn là hạt. Thua xa sony va canon.

Tấm thứ 2 trong nhà còn tệ hơn rất nhiều.

>>>>>>>>>>>Link nè >> mega.1280.com/file/0D2JV440WA/

Được sửa bởi khucthuydu lúc 10:28 AM ngày 10-01-2010

Em đây cũng newbie ạ.Nhưng em tin ko phải như bác nghĩ đâu,dong Lumix còn là dòng ngon nưa ấy chứ.Những con GH1,GF1 hay con P&S LX3 cũng là dòng này mà.

Dòng FS là dòng rẻ tiền nhất của Lumix bác ạ, giá mới 100% khoản 2 triệu mấy, mang ra đổi Lumix LX3 là đẹp liền.
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Ý em nói là nếu so sánh các dòng rẻ tiền với nhau thì nó cùi bắp nhất.
    fs15 là 4tr bác ơi nhưng nó thua xa các dòng 2tr - 1,5tr của những hãng khác nữa

Hãng nó có quảng cáo là ai chụp cũng đẹp ko?

Chia buồn với bác, chất lượng ảnh tệ như Nikon Coolpix S220! Năm ngoái mình mua máy S220, thấy 10.1 Mpx mà giá khá rẻ (chỉ gần $200), về chụp mới biết nó còn tệ hơn Canon hay Sony 5.0 Mpx! -> Dị ứng với Nikon luôn. Cũng may mà sau này chơi DSLR mới biết Nikon không chỉ có thế :D

Không hiểu sao Pana và Nikon lại SX máy giá rẻ có chất lượng ảnh quá kém như vậy?! Với Canon và Sony, dù máy rẻ vẫn chụp đẹp hơn nhiều, hichic.

hehe.... thấy chưa. Tui đâu có nói sai xíu nào đâu. Anh em mua hàng bình dân thì tránh xa mấy cái NIKON với LUMIX ra. Còn cùi bắp hơn mấy cái sony 3MP.

Nếu mà 12MP thế nay thì ta nên chụp 3M rồi resize hình bự lên cho nó nhanh ^^!

Quote Được gửi bởi khucthuydu View Post

Tình hình là em là dân amateur mới mua 1 em LUMIX fs15, quảng cáo quá trời mà chụp hỉnh chất lượng quá tệ. Anh em nào đã dùng qua hàng LUMIX cho em chút ý kiến về dòng máy ảnh này. Có thực sự tệ như thế không hay là chỉ có mình máy em cùi bắp ?!

Xem ảnh demo, phóng lớn 100% lên các bác sẽ thay toàn là hạt. Thua xa sony va canon.
    "Canon Vô địch" là cho các dòng máy này bác ơi. Về hình ảnh nói chung, em thấy nó vô địch một cách thật sự :11:. Sony kiểu dáng củng đẹp, chụp đẹp nhưng có kém hơn. Fuji thì rất độc đáo. Còn Nikon thì rất rất cùi mía.

Mà pixel nó không phải là chỉ số để ra hình đẹp bác ơi, nhiều Pixel chỉ được cái là hình to thôi. Diện tích nhận sáng không thay đổi, số pixel càng nhiều thì mỗi pixel càng phải nhỏ lại, nhận sáng ít hơn nên càng khó làm, mà phải hi sinh rất nhiều thứ để làm ra tổng số pixel lớn. Bởi vậy G11 hi sinh số pixel (giảm đi so với G10) để có chất lượng hình ảnh tốt hơn (khi chụp thiếu sáng)

Vì vậy máy nhiều pixel tức là có khả năng máy đó sẻ chụp xấu hơn máy ít pixel nhiều. , nghe rất lạ tai phải không bác. Tuy nhiên...

Tuy nhiên, do trào lưu thích số Pixel, cái máy nhiều pixel hơn thường là máy ra đời sau máy it pixel hơn, nên có thể được các công ty nhét nhiều công nghệ mới vô hơn để bù lại cái thiệt hại khi kich thước mỗi pixel nhỏ lại=> có thể hình sẽ đẹp hơn.

Nhưng cái chính là ai mà biết được nó có nhét công nghệ gì vào không hehe, hay là nó chỉ thu nhỏ mỗi pixel lại rồi nhét vô cho nhiều ra một số lượng MP to tướng.

Suy ra là MP càng nhỏ càng dễ làm, dễ cho ảnh tốt...nhưng bây giờ lại có câu hỏi là máy ít MP thì có khả năng nó dùng công nghệ thấp => vẫn xấu hoắc như thường.

Vậy kết luận là coi hình, hỏi người có kinh nghiệm dùng và coi ảnh của họ mới biết máy tốt, nhiều hay ít MP không liên quan gì tới chữ "tốt", nó liên quan tới chữ "nhiều" và "lớn"...
    Được sửa bởi HaHD lúc 12:30 AM ngày 09-01-2010

Em là em định vô chửi vài câu, nhưng giờ bớt giận rồi, em xin ra. Bác không nghiên cứu kĩ càng trước khi mua, mua xong về post một bài như thế à? Lại còn thumbs up nữa chứ.
    Gooo Blueeee!!!
    Flickerio

Quote Được gửi bởi slashcode View Post
    "Canon Vô địch" là cho các dòng máy này bác ơi. Về hình ảnh nói chung, em thấy nó vô địch một cách thật sự :11:. Sony kiểu dáng củng đẹp, chụp đẹp nhưng có kém hơn. Fuji thì rất độc đáo. Còn Nikon thì rất rất cùi mía.

Mà pixel nó không phải là chỉ số để ra hình đẹp bác ơi, nhiều Pixel chỉ được cái là hình to thôi. Diện tích nhận sáng không thay đổi, số pixel càng nhiều thì mỗi pixel càng phải nhỏ lại, nhận sáng ít hơn nên càng khó làm, mà phải hi sinh rất nhiều thứ để làm ra tổng số pixel lớn. Bởi vậy G11 hi sinh số pixel (giảm đi so với G10) để có chất lượng hình ảnh tốt hơn (khi chụp thiếu sáng)
    pixel là đơn vị nhỏ nhất rồi bác ko thể nhỏ hơn nữa đâu.....đơn giản mà nói thì pixel càng nhiều thì chỉ có tác dụng là cho ảnh có size lớn hơn mà thôi.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng