Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 80

Chủ đề: LF- Polaroid 110 chuyển đổi 4x5 (Maison 45)

Bác xichlo có ảnh full size không cho em xem với. Xem thế này vẫn bé. Chưa đã.
    hehe
    Nhà bác hình như treo ảnh của bác Hoàng Thế Nhiệm. Đẹp nhờ.

xichlo

Nếu muốn gọi tên cái máy này cho đúng thì nó là Nick's Polaroid 4x5
    Khoảng gần 3 năm trước sau khi convert xong những chiếc Polaroid 6x12, Nick và tôi đi dạo phố Hollywood để chụp một số ảnh. Sau đó ông ta mang đến cho tôi cái 4x5 holder housing và chúng tôi convert chiếc máy này theo ý kiến của ông ấy. Nick là một người Mỹ gốc Ý không thích chụp hình nhưng rất thích được chụp hình, ông ấy là người posed với Spider-man trên phố Hollywood
    Cũng như các bạn tôi thích chụp ảnh và táy máy nên cách đây khoảng 5 năm tôi phá hỏng vài cái Polaroid để chuyển đổi sang máy phim 120, 35mm và sau đó là 4x5 sheet-film. Tôi google trên net và tìm hiểu sau đó nghịch, phá chứ không sáng chế gì cả nên gọi là Polaroid 4x5 thích hợp hơn vì tôi chỉ học từ những người đi trước như Littman, Razzle Dog, Noah...
    Các bạn có thắc mắc về chiếc máy Polaroid 4x5 này thì tôi sẽ góp ý và trả lời cho các bạn với những kinh nghiệm tôi tìm tòi và học hỏi nơi các người khác và những kinh nghiệm nơi bản thân tôi khi chuyển đổi những chiếc máy này

Cảm ơn xichlo đã mở cái thread này cho các bạn yêu thích convert Polaroid 110 thành LF 4x5

Quote Được gửi bởi MAISON View Post
    xichlo

Nếu muốn gọi tên cái máy này cho đúng thì nó là Nick's Polaroid 4x5
    Khoảng gần 3 năm trước sau khi convert xong những chiếc Polaroid 6x12, Nick và tôi đi dạo phố Hollywood để chụp một số ảnh. Sau đó ông ta mang đến cho tôi cái 4x5 holder housing và chúng tôi convert chiếc máy này theo ý kiến của ông ấy. Nick là một người Mỹ gốc Ý không thích chụp hình nhưng rất thích được chụp hình, ông ấy là người posed với Spider-man trên phố Hollywood
    Cũng như các bạn tôi thích chụp ảnh và táy máy nên cách đây khoảng 5 năm tôi phá hỏng vài cái Polaroid để chuyển đổi sang máy phim 120, 35mm và sau đó là 4x5 sheet-film. Tôi google trên net và tìm hiểu sau đó nghịch, phá chứ không sáng chế gì cả nên gọi là Polaroid 4x5 thích hợp hơn vì tôi chỉ học từ những người đi trước như Littman, Razzle Dog, Noah...
    Các bạn có thắc mắc về chiếc máy Polaroid 4x5 này thì tôi sẽ góp ý và trả lời cho các bạn với những kinh nghiệm tôi tìm tòi và học hỏi nơi các người khác và những kinh nghiệm nơi bản thân tôi khi chuyển đổi những chiếc máy này

Cảm ơn xichlo đã mở cái thread này cho các bạn yêu thích convert Polaroid 110 thành LF 4x5
    Đọc được những dòng chữ này càng quí anh MAISON hơn.

haha... hôm qua ngồi cafe Lờ Ú... anh Maison khoe XL mới điện thoại nói chụp được 4 tấm đẹp lắm... hôm nay đã có topic rồi... anh XL viết đọc rất lôi cuốn
    Được sửa bởi CuteFace lúc 12:57 AM ngày 05-01-2010
    chữ ký vi phạm chính trị

Quote Được gửi bởi flyingmagician View Post
    bác xích lô làm ơn chụp cho em và nếu hướng dẫn chi tiết cách chuyển đổi thì tốt quá. Hôm nọ em search trên ebay thấy có cái film holder 4x5 dành cho máy này không hiểu có phải lắp vào là chụp được 4x5 không?
    Film holder cho máy 4x5 giống nhau hết , gắn máy này hay các máy 4x5 khác đều được. XL sẽ chụp ảnh và thảo luận cách chuyển đổi khi XL bắt tay vào chuyển đổi con Polaroid 110A của XL, hiện nay chỉ tập trung vào việc chụp thôi, đợi tí nhé .

Quote Được gửi bởi nhiemtl View Post
    Bác xichlo có ảnh full size không cho em xem với. Xem thế này vẫn bé. Chưa đã.
    hehe
    Nhà bác hình như treo ảnh của bác Hoàng Thế Nhiệm. Đẹp nhờ.
    Bạn Nhiệm siêu thế, nhìn ảnh là biết của anh Hoàng Thế Nhiệm rồi, tấm này XL hân hạnh được anh Nhiệm tặng nhân dịp anh Nhiệm triển lãm tại Washington D.C 2 năm trước.

Mình vừa PM cho bạn tấm ảnh Full size chụp bằng Maison 45.

Quote Được gửi bởi MAISON View Post
    xichlo Nếu muốn gọi tên cái máy này cho đúng thì nó là Nick's Polaroid 4x5 Khoảng gần 3 năm trước sau khi convert xong những chiếc Polaroid 6x12, Nick và tôi đi dạo phố Hollywood để chụp một số ảnh. Sau đó ông ta mang đến cho tôi cái 4x5 holder housing và chúng tôi convert chiếc máy này theo ý kiến của ông ấy.
    Vâng, em thấy không phải quan trọng là ý tưởng của ai mà là ai trực tiếp convert. Em thấy cách convert của anh khác các convert của những người khác đặc biệt là đoạn xử lý khi cưa cái thân máy Polaroid. Em cũng có xem và nghiên cứu các tài liệu online về việc convert này và thấy cách convert của anh rất hay , đáy bằng không lồi lên nên để được trên bàn một cách cân bằng. Do đó em thấy tên Maison 45 hay MS 45 nó phản ảnh người convert ra máy này, hơn là gọi Nick's Polaroid 4x5 nó dài quá . Nhưng được anh cho biết lịch sử ra đời em thấy rất thú vị .
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Bác Maison và bác Xichlo lại làm anh em lên cơn vật rồi. Nhìn chiếc máy ảnh của bác Maison đẹp quá, cám ơn bác Xichlo đã mở topic này.

Em đồ rằng cái này lại giống M42 mất thôi. Mau mau đi mua mấy con Polaroid này làm của để dành
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Bác Maison cho em hỏi nếu convert sang máy 6x12, đã khoan máy để lắp cuộn phim thì có ảnh hưởng gì khi mình convert sang 4x5 không?

Vật liệu bác dùng để làm cái mask cho phim 6x12 làm bằng gì là tốt nhất?

Cám ơn bác.
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Cái máy nhìn đẹp quá, hôm trước anh Maison gửi về cho anh gì 1 cái polaroid giống như vậy (em quên mất nick) không biết bây giờ có chuyển sang được chưa, nếu rồi, cho anh em xem tí hình nào

Chuyển cho em bác kyanh ạ. Vì đẹp quá nên vẫn chưa dám chuyển sợ làm hỏng. Hiện em đang bàn với 1 số bác như m42, ngochungarc và N-style để tìm cách chuyển.
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

flyingmagician

Nếu convert thành 6x12 thì cái máy vẫn còn nguyên vẹn hình dáng. Nhưng nếu convert thành 4x5 thì đã thay đổi cái back-cover rồi, còn nếu muốn dùng được cả hai loại phim thì nên mua hai máy 110A hoặc 110B với một máy 150 để xử dụng cái back-cover vì các chiếc máy này có cùng loại back-cover.
    Xem lại bài viết Polaroid LF and Medium-format thì sẽ nhìn thấy những chiếc máy Multi-film and multi-format
    Những cái masks tôi làm bằng plastic nhưng bạn có thể dùng lá nhôm mỏng cũng tốt thôi miễn đừng quá dày ảnh hưởng đến phim
    Được sửa bởi MAISON lúc 10:21 AM ngày 05-01-2010

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng